DanLuat 2015

Thủ tục đăng ký kết hôn/ Bài thi số 3 của AnhDV352

Chủ đề   RSS   
  • #75151 25/12/2010

    tqxconinco

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:11/11/2009
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Thủ tục đăng ký kết hôn/ Bài thi số 3 của AnhDV352

    Tôi muốn nhờ luật sư tư vấn về thủ tục đăng ký kết hôn.

    Vơ tôi có hộ khẩu thường trú tại Phường Thanh Xuân Bắc - Q.Thanh Xuân - HN.

    Tôi có hộ khẩu thường trú tại Phường Kim Tân - Lào Cai.

    Chúng tôi muốn đăng ký kết hôn tại TP HN. Hiện nay tôi bị gia đình ngăn cấm, không cho cầm sổ hộ khẩu để ra UBND Phường Kim Tân - LC xin giấy chứng nhận tình trạng độc thân.

    Tôi xuống học đại học từ năm 18 tuổi (năm 2003) và đã đăng ký Tạm Trú tại phường Hạ Đình từ lúc đi học đến bây giò.

    Tôi muốn hỏi nếu không xin được giấy chứng nhận tình trạng độc thân ỏ nơi đăng ký hộ khẩu thường trú, thì tôi có thể xin giấy tại nơi đăng ký Tạm trú và viết 1 bản cam đoan để xin giấy xác nhận được không?

    Thanks !
     
    5607 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #75310   26/12/2010

    anhdv352
    anhdv352
    Top 25
    Female
    Lớp 12

    Quảng Ninh, Việt Nam
    Tham gia:18/12/2010
    Tổng số bài viết (2389)
    Số điểm: 23754
    Cảm ơn: 825
    Được cảm ơn 1335 lần
    Moderator

    Theo quy định tại Điều 66 Nghị định 158/2005/NĐ-CP về việc đăng ký và quản lý hộ tịch thì Thẩm quyền cấp Giấy xác nhận tình trạng hôn nhân:

     1. Ủy ban nhân dân cấp xã, nơi cư trú của người có yêu cầu xác nhận tình trạng hôn nhân thực hiện việc cấp Giấy xác nhận tình trạng hôn nhân cho người đó.

     2. Công dân Việt Nam đang cư trú ở nước ngoài có yêu cầu xác nhận tình trạng hôn nhân trong thời gian ở trong nước, thì Ủy ban nhân dân cấp xã, nơi người đó cư trú trước khi xuất cảnh, thực hiện việc cấp Giấy xác nhận tình trạng hôn nhân.

     3. Công dân Việt Nam đang cư trú ở nước ngoài có yêu cầu xác nhận tình trạng hôn nhân trong thời gian ở nước ngoài, thì Cơ quan Ngoại giao, Lãnh sự Việt Nam ở nước mà người đó cư trú, thực hiện việc cấp Giấy xác nhận tình trạng hôn nhân.

    Và theo quy định tại Điều 12,
    Luật Cư trú 2006 quy định:

    1. Nơi cư trú của công dân là chỗ ở hợp pháp mà người đó thường xuyên sinh sống. Nơi cư trú của công dân là nơi thường trú hoặc nơi tạm trú.

    Theo đó, bạn có thể xin giấy chứng nhận độc thân ở nơi bạn tạm trú (từ năm 18 tuổi). Theo quy định của luật hôn nhân gia đình thì tuổi kết hôn đối với Nam là 20 tuổi, do đó, thời gian bạn đủ tuổi kết hôn là bạn đang sinh sống và học tập tại HN, có đăng kí tạm trú tại đó thì bạn có thể xin giấy chứng nhận độc thân tại hà nội. Ngoài ra, bạn cũng có thể phải làm một bản cam kết độc thân nữa.

    Thân! Chúc bạn hạnh phúc!

    Đường chông gai chờ ngày mai ta bước tiếp!

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-