Thủ tục đăng ký kết hôn

Chủ đề   RSS   
  • #209770 27/08/2012

    tieuho1404

    Female
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:23/03/2011
    Tổng số bài viết (4)
    Số điểm: 110
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 0 lần


    Thủ tục đăng ký kết hôn

    Em và bạn em đang chuẩn bị làm thủ tục đăng ký kết hôn. Nhưng do một vài lý do về gia đình hai bên gặp nhiều khó khăn nên chúng em định đăng ký kết hôn trước rồi mới tổ chức sau. Em có một số vấn đề cần được tư vấn như sau:

    - Em và bạn em đều quê ở tỉnh. Hiện đang làm việc tại Tp.HCM. Vậy chúng em có thể đăng ký tại Tp.HCM được không?

    - Em được biết, khi đăng ký kết hôn cần phải có giấy xác nhận độc thân của UBND phường, xã nơi đăng ký hộ khẩu thường trú. Nhưng chúng em không muốn xin giấy xác nhận độc thân ở quê. Vậy có cách nào để chúng em có thể đăng ký được không? thủ tục như thế nào? Bạn em đang ở trọ, có đăng ký tạm trú (Bạn em mới làm ở Tp. HCM khoảng 3 tháng). Em đã có nhà tại Tp.HCM, đang làm thủ tục chuyển hộ khẩu nhưng chưa được (giấy tờ nhà mang tên em)

    Xin luật sư tư vấn giúp em. Em cám ơn

     
    5028 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #209927   28/08/2012

    dadang
    dadang
    Top 200
    Male
    Lớp 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:29/09/2009
    Tổng số bài viết (370)
    Số điểm: 2465
    Cảm ơn: 19
    Được cảm ơn 196 lần


    Chào bạn!

    Căn cứ  theo Điều 66 Nghị định 158/2008/NĐ-CP ngày 27/12/2005 của Chính phủ về đăng ký và quản lý hộ tịch quy định về thẩm quyền cấp giấy xác nhận tình trạng hôn nhân thì Ủy ban nhân dân cấp xã, nơi cư trú của người có yêu cầu xác nhận tình trạng hôn nhân thực hiện việc cấp Giấy xác nhận tình trạng hôn nhân cho người đó.

    Khoản 1 Điều 8 Nghị định 158/2008/NĐ-CP quy định về Xác định thẩm quyền đăng ký hộ tịch như sau:

    “1. Đối với công dân Việt Nam ở trong nước, thì việc đăng ký hộ tịch được thực hiện tại nơi người đó đăng ký hộ khẩu thường trú; nếu không có nơi đăng ký hộ khẩu thường trú, thì việc đăng ký hộ tịch được thực hiện tại nơi người đó đăng ký tạm trú có thời hạn theo quy định của pháp luật và đăng ký hộ khẩu.”

    Do 2 bạn đều có hộ khẩu thường trú ở tỉnh cho nên không thể xin cấp Giấy chứng nhận độc thân và đăng ký tại Tp.HCM được.

     

    Luật sư Đinh Xuân Hồng

    Công ty Luật TNHH Luật Sư Riêng

    Mail: xuanhonglaw@gmail.com - hong.dinh@luatsurieng.net

    Website: www.luatsurieng.net - www.luatsurieng.com.vn

    Diễn đàn: www.tranhluanphapluat.com

    Phone: 0907 71 93 81

    Skype: xuanhonglaw

    "Luật sư riêng, Luật sư, Tư vấn pháp luật, Luật sư cho người nghèo, luat su, luatsu, Công ty luật, Văn phòng luật, Văn phòng luật sư, luatsurieng, lawyer, lawfirm, luat su rieng"

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư Đinh Xuân Hồng

Công ty Luật TNHH Luật Sư Riêng

Mail: xuanhonglaw@gmail.com - hong.dinh@luatsurieng.net

Website: www.luatsurieng.net - www.luatsurieng.com.vn

Diễn đàn: www.tranhluanphapluat.com

Phone: 0907 71 93 81

Skype: xuanhonglaw

"Luật sư riêng, Luật sư, Tư vấn pháp luật, Luật sư cho người nghèo, luat su, luatsu, Công ty luật, Văn phòng luật, Văn phòng luật sư, luatsurieng, lawyer, lawfirm, luat su rieng"