Thủ tục đăng ký kết hôn

Chủ đề   RSS   
  • #296624 11/11/2013

    nguyenha_btmd

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:11/11/2013
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Thủ tục đăng ký kết hôn

    Kính chào Luật sư.

    Luật sư vui lòng cho tôi hỏi trường hợp sau:

    Tôi chuẩn bị kết hôn và làm thủ tục đăng ký kết hôn.

    Tôi có hộ khẩu và đăng ký thường trú tại Hưng Yên. Từ năm 2006 - 2010 tôi có theo học Đại học và từ năm 2010 đến nay làm việc tại 1 công ty tư nhân ở Hà Nội.

    Tôi muốn làm đăng ký kết hôn tại Hưng Yên. Nhưng cán bộ làm thủ tục đăng ký yêu cầu tôi phải xin giấy xác nhận của Công ty trong thời gian công tác tại đó (từ năm 2010 đến nay) tôi chưa đăng ký kết hôn lần nào. Cán bộ nói từ năm 2010 tới nay tôi làm việc bên ngoài nên họ không quản lý được tình trạng hôn nhân của tôi trong thời gian đó. Và họ sẽ không làm thủ tục nếu tôi không có xác nhận của cơ quan.

    Trong khi đó Công ty tôi là Cty tư nhân nên người ta không quản lý về tình trạng hôn nhân. Cty sẽ không có kiểm tra và xác minh

    Tôi có đọc Nghị định số 158/2005/NĐ-CP ngày 27/12/2005 và Thông tư 01/2008/TT-BTP   hướng dẫn thấy chỉ xin xác nhận thủ trưởng đơn vị nếu là người hoạt động trong lực lượng vũ trang.

    Vợ tôi có đầy đủ giấy tờ gồm cả giấy xác nhận tình trạng hôn nhân tại địa phương của cô ấy.

    Xin hỏi Luật sư cán bộ nơi tôi đăng ký yêu cầu như vậy là đúng hay sai?

     
    4093 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #296766   12/11/2013

    LUATSUNGUYEN
    LUATSUNGUYEN
    Top 25
    Male
    Lớp 10

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:20/01/2011
    Tổng số bài viết (2124)
    Số điểm: 14203
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 734 lần


     

    Điều 18, nghị định 158/2005/NĐ-CP quy định về thủ tục đăng ký kết hôn

    1. Khi đăng ký kết hôn, hai bên nam, nữ phải nộp Tờ khai (theo mẫu quy định) và xuất trình Giấy chứng minh nhân dân.

    Trong trường hợp một người cư trú tại xã, phường, thị trấn này, nhưng đăng ký kết hôn tại xã, phường, thị trấn khác, thì phải có xác nhận của Ủy ban nhân dân cấp xã, nơi cư trú về tình trạng hôn nhân của người đó.

    Đối với người đang trong thời hạn công tác, học tập, lao động ở nước ngoài về nước đăng ký kết hôn, thì phải có xác nhận của Cơ quan Ngoại giao, Lãnh sự Việt Nam tại nước sở tại về tình trạng hôn nhân của người đó.

    Đối với cán bộ, chiến sĩ đang công tác trong lực lượng vũ trang, thì thủ trưởng đơn vị của người đó xác nhận tình trạng hôn nhân.

    Việc xác nhận tình trạng hôn nhân nói trên có thể xác nhận trực tiếp vào Tờ khai đăng ký kết hôn hoặc bằng Giấy xác nhận tình trạng hôn nhân theo quy định tại chương V của Nghị định này.

    Việc xác nhận tình trạng hôn nhân có giá trị 6 tháng, kể từ ngày xác nhận.

        2. Trong thời hạn 5 ngày, kể từ ngày nhận đủ giấy tờ hợp lệ, nếu xét thấy hai bên nam, nữ có đủ điều kiện kết hôn theo quy định của Luật Hôn nhân và gia đình, thì Ủy ban nhân dân cấp xã đăng ký kết hôn cho hai bên nam, nữ.

    Trong trường hợp cần phải xác minh, thì thời hạn nói trên được kéo dài thêm không quá 5 ngày.

    3. Khi đăng ký kết hôn, hai bên nam, nữ phải có mặt. Đại diện Ủy ban nhân dân cấp xã yêu cầu hai bên cho biết ý muốn tự nguyện kết hôn, nếu hai bên đồng ý kết hôn, thì cán bộ Tư pháp hộ tịch ghi vào Sổ đăng ký kết hôn và Giấy chứng nhận kết hôn. Hai bên nam, nữ ký vào Giấy chứng nhận kết hôn và Sổ đăng ký kết hôn, Chủ tịch Ủy ban nhân dân cấp xã ký và cấp cho mỗi bên vợ, chồng một bản chính Giấy chứng nhận kết hôn, giải thích cho hai bên về quyền và nghĩa vụ của vợ, chồng theo quy định của Luật Hôn nhân và gia đình. Bản sao Giấy chứng nhận kết hôn được cấp theo yêu cầu của vợ, chồng." Việc xác nhận tình trạng hôn nhân thuộc thẩm quyền của Tư pháp, hộ tich xã, Cơ quan nơi bạn đang làm việc không có thẩm quyền xác nhận tình trạng hôn nhân của bạn, vì thế yêu cầu của cán bộ Tư pháp, hộ tịch như trên là không hợp lý, bạn có quyền khiếu nại về hành vi từ chối đăng ký kết hôn của cán bộ Tư pháp, hộ tịch xã lên chủ tịch UBND xã.

    Luật sư: NGUYỄN VĂN NGUYÊN

    CÔNG TY LUẬT HƯNG NGUYÊN - ĐOÀN LUẬT SƯ THÀNH PHỐ HÀ NỘI

    http://dichvutuvanluat.com - http://dichvuluatsu247.com

    Hotline: 0987.756.263/0947.347.268

    ĐT: 04.8585 7869

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư: NGUYỄN VĂN NGUYÊN - CÔNG TY LUẬT HƯNG NGUYÊN - ĐOÀN LUẬT SƯ THÀNH PHỐ HÀ NỘI

Hotline: 0987.756.263/0947.347.268 - ĐT: 04.8585 7869