Thủ tục đăng ký hộ khẩu

Chủ đề   RSS   
  • #434144 22/08/2016

    kimngantran301

    Female
    Sơ sinh

    Bình Dương, Việt Nam
    Tham gia:22/08/2016
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Thủ tục đăng ký hộ khẩu

    Thưa Luật sư,

     

    Hiện nay tôi sống tại căn nhà ở phường Lái Thiêu, thị xã Thuận An, Bình Dương. Tôi sống cùng chồng và con trai 5 tuổi. Căn nhà này do ba mẹ chồng tôi đứng tên. Hộ khẩu của 2 vợ chồng tôi và con trai đều ở Pleiku, Gia Lai ( nhà chồng tôi ). Chúng tôi chỉ mới đăng ký tạm trú tại căn nhà này.

    Nay tôi muốn đăng ký làm hộ khẩu cho căn nhà chúng tôi đang ở. Vậy xin luật sư tư vấn giúp thủ tục làm hộ khẩu như thế nào ? Vì căn nhà đứng tên ba mẹ chồng tôi, mà ba chồng tôi đã đứng tên chủ hộ ở căn nhà tại Gia Lai rồi, vậy ba chồng tôi có được đứng tên chủ hộ tại căn nhà ở Bình Dương nữa được hay không ? Thủ tục đăng ký hộ khẩu trong trường hợp này như thế nào ?

    Mong được sự tư vấn.

    Cảm ơn!

     
    2178 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #438413   12/10/2016

    Binhanvnu96
    Binhanvnu96

    Female
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:11/10/2016
    Tổng số bài viết (18)
    Số điểm: 90
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 2 lần


    Chào bạn,

    Với các thông tin mà bạn đã cung cấp, tôi đưa ra góp ý như sau:

     

    Thứ nhất, theo quy định của Bộ luật dân sự năm 2005Luật đất đai năm 2013 thì cá nhân có quyền xác lập quyền sở hữu đối với tài sản mà do mình tạo lập. Vì thế một cá nhân có thể xác lập, đứng tên trên nhiều tài sản. Tuy nhiên, nếu bạn muốn đứng tên chủ hộ thì phải cắt khẩu ở Pleiku, Gia Lai (nhà chồng bạn).

     

    Thứ hai, theo điểm a, Khoản 1 Điều 6 Nghị định số 31/2014/NĐ-CP ngày 18 tháng 04 năm 2014 quy định chi tiết một số điều và biện pháp thi hành Luật Cư trú quy định giấy tờ chứng minh chỗ ở hợp pháp để đăng ký thường trú (đăng ký hộ khẩu) có quy định như sau:

    Điều 6. Giấy tờ, tài liệu chứng minh chỗ ở hợp pháp

    1. Giấy tờ, tài liệu chứng minh chỗ ở hợp pháp để đăng ký thường trú là một trong các giấy tờ, tài liệu sau đây:

    a) Giấy tờ, tài liệu chứng minh chỗ ở hợp pháp thuộc quyền sở hữu của công dân là một trong các giấy tờ, tài liệu sau đây:

    - Giấy chứng nhận quyền sở hữu nhà ở hoặc giấy tờ về quyền sở hữu nhà ở do cơ quan có thẩm quyền cấp qua các thời kỳ;

    - Giấy tờ về quyền sử dụng đất ở theo quy định của pháp luật về đất đai (đã có nhà ở trên đất đó);

    - Giấy phép xây dựng theo quy định của pháp luật về xây dựng (đối với trường hợp phải cấp giấy phép);

    - Hợp đồng mua bán nhà ở thuộc sở hữu nhà nước hoặc giấy tờ về hóa giá thanh lý nhà ở thuộc sở hữu nhà nước;

    - Hợp đồng mua nhà ở hoặc giấy tờ chứng minh việc đã bàn giao nhà ở, đã nhận nhà ở của doanh nghiệp có chức năng kinh doanh nhà ở đầu tư xây dựng để bán;

    - Giấy tờ về mua, bán, tặng, cho, đổi, nhận thừa kế nhà ở có công chứng hoặc chứng thực của Ủy ban nhân dân xã, phường, thị trấn (sau đây gọi tắt là Ủy ban nhân dân cấp xã);

    - Giấy tờ về giao tặng nhà tình nghĩa, nhà tình thương, nhà đại đoàn kết, cấp nhà ở, đất ở cho cá nhân, hộ gia đình di dân theo kế hoạch của Nhà nước hoặc các đối tượng khác;

    - Giấy tờ của Tòa án hoặc cơ quan hành chính nhà nước có thẩm quyền giải quyết cho được sở hữu nhà ở đã có hiệu lực pháp luật;

    - Giấy tờ có xác nhận của Ủy ban nhân dân cấp xã về nhà ở, đất ở không có tranh chấp quyền sở hữu nhà ở, quyền sử dụng đất ở nếu không có một trong các giấy tờ nêu trên;

    - Giấy tờ chứng minh về đăng ký tàu, thuyền, phương tiện khác thuộc quyền sở hữu và địa chỉ bến gốc của phương tiện sử dụng để ở. Trường hợp không có giấy đăng ký thì cần có xác nhận của Ủy ban nhân dân cấp xã về việc có tàu, thuyền, phương tiện khác sử dụng để ở thuộc quyền sở hữu hoặc xác nhận việc mua bán, tặng cho, đổi, thừa kế tàu, thuyền, phương tiện khác và địa chỉ bến gốc của phương tiện đó.”

    Theo thông tin bạn cung cấp thì căn nhà này do ba mẹ chồng bạn đứng tên. Đối chiếu với quy định thì bạn phải có Giấy chứng nhận quyền sở hữu nhà ở hoặc giấy tờ về quyền sở hữu nhà ở do cơ quan có thẩm quyền cấp qua các thời kỳ vì đó một trong những giấy tờ chứng minh chỗ ở hợp pháp để đăng ký thường trú. Do vậy, nếu bạn muốn đăng ký thường trú ở phường Lái Thiêu, thị xã Thuận An, Bình Dương thì bạn phải làm thủ tục đăng ký sang tên quyền sở hữu ngôi nhà theo quy định của pháp luật.

    Thứ ba, khi đã có đầy đủ hồ sơ, giấy tờ cần thiết thì bạn có thể làm thủ tục đăng ký thường trú tại phường Lái Thiêu, thị xã Thuận An, Bình Dương theo trình tự, thủ tuc dưới đây:

    * Hồ sơ đăng ký thường trú:

    - Phiếu báo thay đổi hộ khẩu, nhân khẩu

    - Bản khai nhân khẩu

    - Giấy chuyển hộ khẩu.

    Theo đó, giấy chuyển hộ khẩu được quy định tại Điều 28 Luật số 36/2013/QH13 sửa đổi, bổ sung một số điều của Luật cư trú 2006 như sau:

    Điều 28. Giấy chuyển hộ khẩu

    1. Công dân khi chuyển nơi thường trú thì được cấp giấy chuyển hộ khẩu.

    2. Giấy chuyển hộ khẩu được cấp cho công dân trong các trường hợp sau đây:

    a) Chuyển đi ngoài phạm vi xã, thị trấn của huyện thuộc tỉnh;

    b) Chuyển đi ngoài phạm vi huyện, quận, thị xã của thành phố trực thuộc trung ương; thị xã, thành phố thuộc tỉnh.

    3. Thẩm quyền cấp giấy chuyển hộ khẩu được quy định như sau:

    a) Trưởng Công an xã, thị trấn cấp giấy chuyển hộ khẩu cho trường hợp quy định tại điểm a khoản 2 Điều này;

    b) Trưởng Công an huyện, quận, thị xã của thành phố trực thuộc trung ương, Trưởng Công an thị xã, thành phố thuộc tỉnh cấp giấy chuyển hộ khẩu cho trường hợp quy định tại điểm b khoản 2 Điều này.

    4. Hồ sơ cấp giấy chuyển hộ khẩu bao gồm sổ hộ khẩu và phiếu báo thay đổi hộ khẩu, nhân khẩu.

    5. Trong thời hạn ba ngày làm việc, kể từ ngày nhận đủ hồ sơ, cơ quan có thẩm quyền phải cấp giấy chuyển hộ khẩu cho công dân.

    Trong thời hạn mười ngày, kể từ ngày nhận được thông báo tiếp nhận của cơ quan quản lý cư trú nơi công dân chuyển hộ khẩu đến, Công an huyện, quận, thị xã, thành phố thuộc tỉnh nơi có người chuyển đi phải chuyển hồ sơ đăng ký, quản lý hộ khẩu cho Công an cùng cấp nơi người đó chuyển đến.

    6. Công dân thuộc một trong các trường hợp sau đây không phải cấp giấy chuyển hộ khẩu:

    a) Chuyển đi trong phạm vi xã, thị trấn của huyện thuộc tỉnh; chuyển đi trong cùng một huyện, quận, thị xã của thành phố trực thuộc trung ương; chuyển đi trong cùng một thị xã, thành phố thuộc tỉnh;

    b) Học sinh, sinh viên, học viên học tại nhà trường và cơ sở giáo dục khác;

    c) Đi làm nghĩa vụ quân sự, phục vụ có thời hạn trong Công an nhân dân;

    d) Được tuyển dụng vào Quân đội nhân dân, Công an nhân dân ở tập trung trong doanh trại hoặc nhà ở tập thể;

    đ) Chấp hành hình phạt tù; chấp hành quyết định đưa vào trường giáo dưỡng, cơ sở giáo dục, cơ sở chữa bệnh, cơ sở cai nghiện ma tuý bắt buộc, quản chế.”

     

    * Nơi nộp hồ sơ:

    Nộp hồ sơ tại Công an xã, thị trấn thuộc huyện, Công an thị xã, thành phố thuộc tỉnh.

     

    * Thời hạn giải quyết:

    Trong thời hạn 15 ngày, kể từ ngày nhận đủ hồ sơ, cơ quan có thẩm quyền phải cấp sổ hộ khẩu cho công dân. Trường hợp không cấp phải trả lời bằng văn bản và nêu rõ lý do.

     

    *Lệ phí: lệ phí được áp dụng theo quy định của Hội đồng nhân dân cấp tỉnh

     

    Hi vọng lời góp ý của chúng tôi đã có thể giải đáp được những thắc mắc của bạn.

     

    Nếu còn thắc mắc gì thêm bạn vui lòng liên hệ:

     

    Trịnh Bình An |  CÔNG TY LUẬT VIỆT KIM (www.vietkimlaw.com)

    M: (+84-4) 3.2899.888 - Eluatvietkim@gmail.com

    Ad: CS1- Tầng 5, Tòa nhà SHB, 34 Giang Văn Minh, Ba Đình, HN 

          CS2 - Tầng 5, Nhà C, 236 Hoàng Quốc Việt, Cầu Giấy, HN.

    Cập nhật bởi Binhanvnu96 ngày 12/10/2016 05:09:04 CH

    Trịnh Bình An | CÔNG TY LUẬT VIỆT KIM (www.vietkimlaw.com)

    M: (+84-4) 3.2899.888 - E: luatvietkim@gmail.com

    Ad: CS1- Tầng 5, Tòa nhà SHB, 34 Giang Văn Minh, Ba Đình, HN

    CS2 - Tầng 5, Nhà C, 236 Hoàng Quốc Việt, Cầu Giấy, HN.

     
    Báo quản trị |