Thủ tục đăng kí xuất nhập khẩu

Chủ đề   RSS   
  • #71323 02/12/2010

    ngoclien87

    Sơ sinh

    Hải Dương, Việt Nam
    Tham gia:02/12/2010
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 65
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Thủ tục đăng kí xuất nhập khẩu

    Em xin chào luật sư

    Công ty em sắp hoàn thành việc thi công và chưa tiến hành bất kì thủ tục nào để xuất-nhập khẩu. Vào tháng 2 năm 2011 công ty bắt đầu nhập máy móc để sản xuất. Vậy luật sư có thể cho e biết để xuất nhập khẩu thì trước tiên công ty em phải tiến hành những thủ tục nào ạ?

     
    8513 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #71405   02/12/2010

    kimlalaw
    kimlalaw
    Top 50
    Lớp 5

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:12/07/2008
    Tổng số bài viết (1179)
    Số điểm: 6884
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 231 lần


    Chào bạn!

    Thủ tục để xuất nhập khẩu tùy thuộc vào bạn nhập hoặc xuất cái gì, thiết bị, máy móc, phương tiện hay hàng hóa và các mặt hàng đó có thuộc loại trong nước chưa sản xuất được hay loại cấm nhập hay không...

    Tuy nhiên những thủ tục cơ bản như đang ký kinh doanh, xin giấy phép đầu tư, khắc dấu, kê khai thuế ... cần rà soát lại, bên cạnh đó bạn cũng cần lên danh mục các mặt hàng cần nhập hoặc xuất , nơi cung  cấp, mục đích sử dụng, điều kiện kèm theo v.v....để có cơ sở liên hệ cơ quan có thẩm quyền tiến hành các thủ tục kế tiếp.

    Thân ái chào bạn !!!

    kimlalaw@yahoo.com.vn

     
    Báo quản trị |  
  • #73069   13/12/2010

    kienlawyer
    kienlawyer
    Top 500
    Lớp 3

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:24/03/2009
    Tổng số bài viết (284)
    Số điểm: 4455
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 70 lần


    Chào bạn!

    Điều 3 Nghị định 12/2006/NĐ-CP quy định về quyền kinh doanh xuất, nhập khẩu quy định như sau:

    "1. Đối với thương nhân Việt Nam không có vốn đầu tư trực tiếp của nước ngoài (dưới đây gọi tắt là thương nhân):

     Trừ hàng hóa thuộc Danh mục cấm xuất khẩu, tạm ngừng xuất khẩu, hàng hóa thuộc Danh mục cấm nhập khẩu, tạm ngừng nhập khẩu, thương nhân được xuất khẩu nhập khẩu hàng hóa không phụ thuộc vào ngành nghề đăng ký kinh doanh...."

    Như vậy, đối với doanh nghiệp Việt Nam, việc kinh doanh xuất nhập khẩu là quyền đương nhiên của doanh nghiệp, không nhất thiết phải ghi vào dkkd. Nhất là đối với câu hỏi của bạn, theo tôi hiểu là nhập khẩu thiết bị, máy móc để phục vụ sản xuất (tài sản cố định) thì công ty bạn không cần dkkd, tuy nhiên cần thực hiện thủ tục thông quan tại hải quan để tiến hành nhập khẩu. Ngoài ra, đối với một số hàng hóa cần phải thực hiện việc xin giấy phép tại Bộ Công thương hoặc bộ quản lý chuyên ngành.

    Trân Trọng.

    Luật sư Đặng gia Kiên

    Công ty tư vấn Luật LINCON & Brothers

    Mobile: 0986 99 8668

    Email: kien.danggia@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
  • #73138   13/12/2010

    kimlalaw
    kimlalaw
    Top 50
    Lớp 5

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:12/07/2008
    Tổng số bài viết (1179)
    Số điểm: 6884
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 231 lần


    Xin cám ơn góp ý bổ sung của bạn. Trân trọng !!!

    kimlalaw@yahoo.com.vn

     
    Báo quản trị |  
  • #73317   14/12/2010

    thaohjt3ch
    thaohjt3ch

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:14/12/2010
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 40
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Kính chào luật sư và các bạn.

    Đọc bài xong có một vấn đề tôi chưa được rõ. Mong mọi người có thể giải đáp giúp.
    Doanh nghiệp sau khi đăng ký kinh doanh đương nhiên được phép nhập khẩu thiết bị phục vụ kinh doanh. Và như thủ tục hiện nay, đăng ký kinh doanh và đăng ký thuế là cùng một tờ, vậy có phải đăng ký nộp thuế xuất nhập khẩu không? Và nếu không đăng ký thêm mục nộp thuế xnk thì có được mở account xnk ở cục hải quan không?

    Trân trọng cảm ơn!

     
    Báo quản trị |  
  • #73524   15/12/2010

    kimlalaw
    kimlalaw
    Top 50
    Lớp 5

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:12/07/2008
    Tổng số bài viết (1179)
    Số điểm: 6884
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 231 lần


    Chào bạn ! Nếu các thiết bị nhập khẩu lần đầu thuộc diện miễn thuế hoặc ưu đãi về thuế thì bạn không cần đăng ký nộp thuế mà chỉ cần kê khai chính xác vào tờ khai hải quan. Trong trường hợp hàng nhập khẩu thuộc danh mục chịu thuế thì bạn phải làm thủ tục đăng ký nộp thuế XNK. Thân ái chào bạn !!!

    kimlalaw@yahoo.com.vn

     
    Báo quản trị |  
  • #74254   20/12/2010

    thaohjt3ch
    thaohjt3ch

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:14/12/2010
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 40
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Cảm ơn Luật sư!
     
    Báo quản trị |  
  • #74311   20/12/2010

    kimlalaw
    kimlalaw
    Top 50
    Lớp 5

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:12/07/2008
    Tổng số bài viết (1179)
    Số điểm: 6884
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 231 lần


    Xin chào và hẹn gặp lại !!!

    kimlalaw@yahoo.com.vn

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn kimlalaw vì bài viết hữu ích
    tragiphaco (24/01/2011)

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư Đào Kim Lân - Email: kimlalaw2000@yahoo.com