thủ tục đăng kí sở hữu trí tuệ đối với tên thương mại và địa điểm để đăng kí

Chủ đề   RSS   
  • #287042 19/09/2013

    manhquan79

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:19/09/2013
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 35
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    thủ tục đăng kí sở hữu trí tuệ đối với tên thương mại và địa điểm để đăng kí

    cho mình hỏi thủ tục đăng kí sở hữu trí tuệ với tên thương mại như thế nào...? và đăng kí ở đâu ??

     
    4767 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #287291   20/09/2013

    luatsungothethem
    luatsungothethem
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:22/07/2009
    Tổng số bài viết (2011)
    Số điểm: 13068
    Cảm ơn: 11
    Được cảm ơn 778 lần
    Lawyer

    Bạn đăng ký ở cục sở hữu trí tuệ nhé và vào www.luatdoanhgia.vn để xem thêm các thủ tục, hồ sơ về việc làm đơn đăng ký

    Luật sư Ngô Thế Thêm - www.luatdoanhgia.com; www.luatdoanhgia.vn - 098.112.9988 - 0904.779997

    LUẬT DOANH GIA - Nền Tảng Pháp Lý Việt

    Email: luatsungothethem@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn luatsungothethem vì bài viết hữu ích
    manhquan79 (20/09/2013)
  • #298870   23/11/2013

    dovanuan
    dovanuan

    Male
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:23/11/2013
    Tổng số bài viết (27)
    Số điểm: 121
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 4 lần


     

    Chào bạn

    Về câu hỏi của bạn tôi có ý kiến trả lời như sau:

    Về cơ bản nếu tên thương mại có khả năng phân biệt thì có thể được đăng ký dưới dạng nhãn hiệu. Cơ quan có thẩm quyền xem xét là Cục Sở hữu trí tuệ Việt Nam. Hồ sơ đăng ký về cơ bản bao gồm:

    +) Tờ khai đăng ký theo mẫu (02 bản)

    +) 05 mẫu nhãn hiệu dự định đăng ký.

    Thời gian để được cấp Giấy chứng nhận đăng ký nhãn hiệu khoảng 12 tháng kể từ ngày hồ sơ được nộp hợp lệ.

    Chúc bạn may mắn và thành công.

    Công ty TNHH MasterBrand - Đại diện Sở hữu trí tuệ

    VP TP. Hồ Chí Minh: 225/19 Nguyễn Đình Chiểu, P.5, Q.3

    VP TP. Hà Nội: 76 Cù Chính Lan, Thanh Xuân, Hà Nội

    VP TP. Đà Nẵng: K48/05 Lý Tự Trọng, quận Hải Châu

    Tel: 08 38 343 383 - 04 3 56 56 858

    Mobile: 0902 26 26 27 - 097 789 22 23

    E-mail: dovanuan.ip@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
  • #431843   26/07/2016

    Haduyen20794
    Haduyen20794

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:07/07/2016
    Tổng số bài viết (13)
    Số điểm: 55
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Chào bạn!

    Trong trường hợp của bạn, tôi xin có một vài ý kiến để bạn tham khảo như sau:

    Căn cứ theo Khoản 3 Điều 6 Văn bản hợp nhất 02/VBHN-BKHCN của Bộ Khoa học và Công nghệ ban hành ngày 31/12/2014 hợp nhất Nghị định quy định và hướng dẫn Luật Sở hữu trí tuệ về sở hữu công nghiệp do Bộ Khoa học và công nghệ: "Quyền sở hữu công nghiệp đối với tên thương mại được xác lập trên cơ sở thực tiễn sử dụng hợp pháp tên thương mại đó tương ứng với khu vực (lãnh thổ) và lĩnh vực kinh doanh mà không cần thực hiện thủ tục đăng ký"

    Để đăng ký bản quyền tên công ty và bảo hộ độc quyền đối với tên viết tắt của công ty dưới dạng nhãn hiệu hàng hóa nếu tên viết tắt đó thỏa mãn các điều kiện sau:

    1. Là dấu hiệu nhìn thấy được dưới dạng chữ cái, từ ngữ, hình vẽ, hình ảnh, kể cả hình ba chiều hoặc sự kết hợp các yếu tố đó, được thể hiện bằng một hoặc nhiều mầu sắc.

    2. Có khả năng phân biệt hàng hóa, dịch vụ của chủ sở hữu nhãn hiệu với hàng hóa, dịch vụ của chủ thể khác.

    Bạn có thể gửi hồ sơ đến Cục Sở hữu trí tuệ hoặc Văn phòng đại diện tại TP HCM và TP Đà Nẵng.

    Trân trọng!

    Hà Duyên

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư Ngô Thế Thêm - www.luatdoanhgia.com; www.luatdoanhgia.vn - 098.112.9988 - 0904.779997

LUẬT DOANH GIA - Nền Tảng Pháp Lý Việt

Email: luatsungothethem@gmail.com