Thủ tục đăng kí Kinh Doanh

Chủ đề   RSS   
  • #345921 22/09/2014

    Tinahanh

    Sơ sinh

    Vĩnh Phúc, Việt Nam
    Tham gia:22/09/2014
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 95
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Thủ tục đăng kí Kinh Doanh

    Xin hỏi luật sư

    Vợ Chồng e hiện nay muốn thuê một cửa hàng để bán hàng tạp hóa, vốn kinh doanh dự kiến khoảng 150 triệu thì có phải làm thủ tục đăng kí kinh doanh không ạ? trường hợp sau 3 năm vợ chồng e muốn chuyển địa điểm thì thủ tục có gì tyhay đổi k ạ?

     

     
    6461 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #346177   23/09/2014

    Ls.NguyenHuyLong
    Ls.NguyenHuyLong
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:25/04/2011
    Tổng số bài viết (3178)
    Số điểm: 24074
    Cảm ơn: 227
    Được cảm ơn 1266 lần
    Lawyer

    Chào bạn!

    Trường hợp của bạn được tư vấn như sau: Vợ chồng bạn muốn thuê một địa điểm để bán hàng tạp hóa, vốn kinh. doanh dự kiến 150 triệu. Theo khoản 1 Điều 50 nghị định 43/2010 quy định: "Công dân Việt Nam đủ 18 tuổi, có năng lực pháp luật và năng lực hành vi dân sự đầy đủ; các hộ gia đình có quyền thành lập hộ kinh doanh và có nghĩa vụ đăng ký hộ kinh doanh theo quy định ". Như vậy, Vợ chồng bạn  sẽ phải tiến hành thủ tục đăng ký hộ kinh doanh với trình tự, thủ tục theo quy định tại Điều 52 nghị định 43/2010. 

    Tại khoản 1 Điều 49 của nghị định 43/2010 cũng quy định: "Hộ kinh doanh do một cá nhân là công dân Việt Nam hoặc một nhóm người hoặc một hộ gia đình làm chủ, chỉ được đăng ký kinh doanh tại một địa điểm, sử dụng không quá mười lao động, không có con dấu và chịu trách nhiệm bằng toàn bộ tài sản của mình đối với hoạt động kinh doanh".

    Trường hợp, khi vợ chồng bạn muốn chuyển địa điểm kinh doanh thì sẽ bị thu hồi Giấy chứng nhận đăng ký hộ kinh doanh theo quy định tại Điều 61 nghị định 43/2010 về các trường hợp thu Giấy chứng nhận đăng ký hộ kinh doanh :

     

    Hộ kinh doanh bị thu hồi Giấy chứng nhận đăng ký hộ kinh doanh trong các trường hợp sau:

    1. Không tiến hành hoạt động kinh doanh trong thời hạn sáu tháng, kể từ ngày được cấp Giấy chứng nhận đăng ký hộ kinh doanh;

    2. Ngừng hoạt động kinh doanh quá sáu tháng liên tục mà không thông báo với cơ quan đăng ký kinh doanh cấp huyện nơi đăng ký;

    3. Chuyển địa điểm kinh doanh sang quận, huyện khác;

    4. Kinh doanh ngành, nghề bị cấm;

    5. Hộ kinh doanh do những người không được quyền thành lập hộ kinh doanh thành lập.

    Trân trọng!

     

    Để được tư vấn chi tiết xin liên hệ:

    CÔNG TY LUẬT TNHH VILOB NAM LONG chuyên:

    - Tư vấn doanh nghiệp

    - Tư vấn sở hữu trí tuệ

    - Tư vấn đầu tư

    Website: www.nllaw.vn

    Địa chỉ : Tầng 11, Tòa B, Vinaconex Building, Số 57 Vũ Trọng Phụng, Thanh Xuân, Hà Nội

    Điện thoại: 02432 060 333

    Hotline: 0914 66 86 85 hoặc 0989.888.227

    Email: namlonglaw@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
  • #347082   27/09/2014

    luathoabinh
    luathoabinh
    Top 150
    Lớp 2

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:21/01/2013
    Tổng số bài viết (545)
    Số điểm: 3610
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 158 lần


    Bạn có thể mở hộ kinh doanh cá thể hoặc mở công ty theo quy định của pháp luật. Thủ tục thay đổi địa điểm thì không có gì phức tạp cả miễn là địa điểm đó hợp pháp thôi.

    TRUNG TÂM TƯ VẤN PHÁP LUẬT – VĂN PHÒNG LUẬT SƯ HÒA BÌNH

    Website: http://www.luathoabinh.com/

    Văn phòng tại Hà Nội: Số 09 Lê Văn Lương, Hà Đông, Hà Nội - Điện thoại: 04 6292 4060 Hot-line: 0936 171 023

    Văn phòng tại TP Hồ Chí Minh: 68/240 đường Trần Quang Khải, phường Tân Định, Quận 1, TP Hồ Chí Minh - Hot-line: 0936 171 023

    Email: luathoabinh.com@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
  • #347267   29/09/2014

    vpluathuyhung
    vpluathuyhung
    Top 100
    Male
    Lớp 2

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:18/07/2014
    Tổng số bài viết (664)
    Số điểm: 3755
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 188 lần


    Chào bạn!

    Bạn kinh doanh thì phải đăng ký với cơ quan nhà nước. nếu quy mô nhỏ bạn có thể đăng ký hộ kinh doanh cá thể tại quận, huyện nơi bán hàng, nếu sau có thay đổi địa điểm thì phải tiến hành thủ tục đăng ký thay đổi địa điểm với cơ quan đăng ký kinh doanh.

    VĂN PHÒNG LUẬT SƯ HUY HÙNG chuyên Tư vấn thuế.

    Điện thoại: 098 63 63 449 (Tư Vấn Miễn Phí)

    Luật sư: Huỳnh Phước Lợi

    Địa chỉ: quận Bình Tân, Tp Hồ Chí Minh

    Email: huynhloi75@gmail.com

    Lĩnh vực hành nghề:

    - Tư vấn về thuế.

    - Tham gia tố tụng theo quy định của pháp luật.

    - Tư vấn pháp luật.

    - Thực hiện các dịch vụ pháp lý khác theo quy định của pháp luật.

    - Đại diện ngoài tố tụng để thực hiện các công việc có liên quan đến pháp luật.

     
    Báo quản trị |  
  • #347471   30/09/2014

    thaiha90
    thaiha90

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:30/09/2014
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 5
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Trường hợp cần thay đổi địa chỉ đăng ký kinh doanh thì bạn cân chuẩn bị bộ hồ sơ bao gồm:
     
    - Thông báo thay đổi địa chỉ kinh doanh (do người đại diện theo pháp luật ký);
    - Bản gốc Giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh và Giấy chứng nhận đăng ký thuế hoặc Giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh và đăng ký thuế;
    - Quyết định bằng văn bản về việc thay đổi địa chỉ kinh doanh của chủ sở hữu công ty (do chủ sở hữu ký);
    - Thông báo thay đổi thông tin đăng ký thuế;
    - Tờ khai thông tin người nộp hồ sơ;
     
    * Nếu chuyển địa chỉ đăng ký kinh doanh của doanh nghiệp sang tỉnh, thành phố khác, hồ sơ có thêm:
    Bản sao Điều lệ đã sửa đổi của công ty và danh sách người đại diện theo uỷ quyền đối với công ty trách nhiệm hữu hạn một thành viên được tổ chức quản lý theo quy định tại khoản 3 Điều 67 của Luật Doanh nghiệp
     
    Báo quản trị |  
  • #347692   01/10/2014

    lethinhbang
    lethinhbang

    Male
    Sơ sinh

    Hà Tĩnh, Việt Nam
    Tham gia:29/09/2014
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 55
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    thủ tục tách bìa cho con trai chưa có gia đình

    Kính thưa luật sư. Tôi muốn hỏi luật sư , tôi có mãnh vườn. 968m2. Nay tôi muốn tách cho con trai 30 tuổi chưa có gia đình có được không luật sư. Nếu tách được kính mong luật sư tư vấn về thủ tục tách bìa cho . Cảm ơn luật sư!
     
    Báo quản trị |  
  • #348336   04/10/2014

    daolienluatsu
    daolienluatsu
    Top 75
    Female
    Luật sư địa phương

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:11/11/2012
    Tổng số bài viết (832)
    Số điểm: 5874
    Cảm ơn: 15
    Được cảm ơn 412 lần
    Lawyer

    Chào bạn,

    Vấn đề bạn hỏi, luật sư Đào Thị Liên  - Công ty Luật Tiền Phong xin được tư vấn cho bạn như sau: 

    1. Quyền của chủ sử dụng đất

    Như bạn trao đổi, bạn là chủ sử dụng hợp pháp của thửa đất, do vậy, chiểu theo quy định của pháp luật, khi được cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất bạn có quyền thực hiện các quyền của người sử dụng đất, trong đó có quyền tách thửa để tặng cho con của mình một phần thửa đất.

    2. Trình tự, hồ sơ, thủ tục tách thửa đất bạn có thể tham khảo bài tư vấn cụ thể tại đây.

    Nếu bạn còn băn khoăn hoặc cần tư vấn thêm, vui lòng điện thoại về tổng đài tư vấn pháp luật của Luật Tiền Phong số 04-1088/4/3 để được trợ giúp.

    Thân chúc bạn và gia đình sức khỏe.

    Trân trọng./. 

     

     
    Báo quản trị |  
  • #347706   01/10/2014

    domanhhlu
    domanhhlu

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:29/09/2014
    Tổng số bài viết (30)
    Số điểm: 150
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 11 lần


    Hiện nay có rất nhiều loại hình kinh doanh mà vợ, chồng anh chị có thể lựa chọn đăng ký với cơ quan Nhà nước như: Doanh nghiệp tư nhân, Công ty TNHH một thành viên, Hộ kinh doanh ..... theo quy định của pháp luật với mỗi loại hình kinh doanh sẽ có những ưu, nhược điểm riêng.

    Trường hợp cần thay đổi địa chỉ đăng ký kinh doanh thì:

    Điều 47 Nghị định 43/2010 Về đăng ký doanh nghiệp quy định:

    “Điều 47. Đăng ký thay đổi nội dung đăng ký hoạt động của chi nhánh, văn phòng đại diện, địa điểm kinh doanh, thông báo chấm dứt hoạt động của chi nhánh, văn phòng đại diện, địa điểm kinh doanh

    1. Khi thay đổi các nội dung đã đăng ký của chi nhánh, văn phòng đại diện, địa điểm kinh doanh, doanh nghiệp gửi Thông báo đến Phòng đăng ký kinh doanh cấp tỉnh nơi đặt trụ sở chi nhánh, văn phòng đại diện để được đổi Giấy chứng nhận đăng ký hoạt động chi nhánh, văn phòng đại diện.

    2. Trường hợp chuyển trụ sở chi nhánh, văn phòng đại diện sang tỉnh, thành phố trực thuộc Trung ương khác nơi chi nhánh, văn phòng đại diện đã đăng ký, doanh nghiệp gửi thông báo đến Phòng đăng ký kinh doanh cấp tỉnh nơi chi nhánh, văn phòng đại diện dự định chuyển đến và Phòng đăng ký kinh doanh cấp tỉnh nơi đặt trụ sở chi nhánh, văn phòng đại diện. Phòng đăng ký kinh doanh cấp tỉnh nơi chi nhánh, văn phòng đại diện dự định chuyển đến nhận thông báo và cấp Giấy chứng nhận đăng ký hoạt động cho chi nhánh, văn phòng đại diện.

    3. Khi chấm dứt hoạt động của chi nhánh, văn phòng đại diện, địa điểm kinh doanh, doanh nghiệp gửi Thông báo đến cơ quan đăng ký kinh doanh nơi đã cấp Giấy chứng nhận đăng ký hoạt động cho chi nhánh, văn phòng đại diện hoặc nơi doanh nghiệp đã thông báo lập địa điểm kinh doanh. Cơ quan đăng ký kinh doanh nhận Thông báo và làm thủ tục thu hồi Giấy chứng nhận đăng ký hoạt động chi nhánh, văn phòng đại diện hoặc xóa địa điểm kinh doanh trong Giấy chứng nhận đăng ký doanh nghiệp hoặc Giấy chứng nhận đăng ký hoạt động chi nhánh, văn phòng đại diện”.

    Riêng đối với trường hợp hộ kinh doanh thì:

    Theo quy định tại khoản 1 Điều 49 Nghị định 43/2010 Về đăng ký doanh nghiệp thì: "Hộ kinh doanh do một cá nhân là công dân Việt Nam hoặc một nhóm người hoặc một hộ gia đình làm chủ, chỉ được đăng ký kinh doanh tại một địa điểm, sử dụng không quá mười lao động, không có con dấu và chịu trách nhiệm bằng toàn bộ tài sản của mình đối với hoạt động kinh doanh".

    Như vậy, đối với trường hợp hộ kinh doanh thì chỉ được đăng ký kinh doanh tại một địa điểm, nếu vợ, chồng anh chị muốn chuyển địa điểm kinh doanh thì sẽ bị thu hồi Giấy chứng nhận đăng ký hộ kinh doanh.

     

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

CÔNG TY LUẬT MINH LONG VÀ CỘNG SỰ

Website: Luatminhlong.com

Địa chỉ : Số 115, ngõ 562, Đường Láng, Láng Hạ, Đống Đa, Hà Nội

Điện thoại: 04 62 54 56 58 - Fax: 04 62 75 54 95 Hotline: 0914 66 86 85

Email: info@luatminhlong.com hoặc luatminhlong@gmail.com