DanLuat 2015

THỦ TỤC CHUYỂN TÊN VỢ SANG TÊN VỢ VÀ CHỒNG TRÊN SỔ ĐỎ

Chủ đề   RSS   
  • #261312 14/05/2013

    hung-nhct

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:14/05/2013
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 35
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    THỦ TỤC CHUYỂN TÊN VỢ SANG TÊN VỢ VÀ CHỒNG TRÊN SỔ ĐỎ

    KÍNH GỬI.

    Hiện nay sổ đổ gia đình đang đứng tên vợ. Tôi muốn chuyển tên sổ để có tên vợ và chồng. Xin Luật sư cho biết thủ tục tôi phải làm như thế nào, làm ở đâu. các khoản thuế tôi phải đóng bao gồm những loại thuế nào?

    xin chân thành cảm ơn

     

     
    13243 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #261446   15/05/2013

    luuhaivu
    luuhaivu
    Top 500
    Male
    Chồi

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:09/05/2011
    Tổng số bài viết (239)
    Số điểm: 1412
    Cảm ơn: 16
    Được cảm ơn 106 lần


    Chào bạn! Với những thông tin bạn cung cấp tôi tư vấn cho bạn như sau:

                     Bạn cần cung cấp các giấy tờ sau:

    - Giấy chứng nhận đăng ký kết hôn;

    - Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất (sổ đỏ);

    - Chứng minh nhân dân, sổ hộ khẩu của 2 bên;

                  Khi bạn có các loại giấy tờ trên tôi mới tư vấn chính xác cho bạn được. Vì:

    1./. Nếu thửa đất mà hai bạn tạo lập được hình thành sau thời kỳ hôn nhân (sau khi đăng ký kết hôn) thì việc đứng tên một người hay hai vợ chồng bạn thì về nguyên tắc đó là tài sản chung của hai vợ chồng bạn. Bạn không nhất thiết phải có tên bạn trong sổ đỏ. Theo quy định tại Điều 27 Luật hôn nhân gia đình quy định như sau:

     

    Điều 27. Tài sản chung của vợ chồng

    1. Tài sản chung của vợ chồng gồm tài sản do vợ, chồng tạo ra, thu nhập do lao động, hoạt động sản xuất, kinh doanh và những thu nhập hợp pháp khác của vợ chồng trong thời kỳ hôn nhân; tài sản mà vợ chồng được thừa kế chung hoặc được tặng cho chung và những tài sản khác mà vợ chồng thỏa thuận là tài sản chung.

    Quyền sử dụng đất mà vợ chồng có được sau khi kết hôn là tài sản chung của vợ chồng. Quyền sử dụng đất mà vợ hoặc chồng có được trước khi kết hôn, được thừa kế riêng chỉ là tài sản chung khi vợ chồng có thỏa thuận.

    Tài sản chung của vợ chồng thuộc sở hữu chung hợp nhất.

    2. Trong trường hợp tài sản thuộc sở hữu chung của vợ chồng mà pháp luật quy định phải đăng ký quyền sở hữu thì trong giấy chứng nhận quyền sở hữu phải ghi tên của cả vợ chồng.

    3. Trong trường hợp không có chứng cứ chứng minh tài sản mà vợ, chồng đang có tranh chấp là tài sản riêng của mỗi bên thì tài sản đó là tài sản chung.

    2./. Nếu tài sản của bạn mà hình thành trước thời kỳ hôn nhân (trước thời đểm đăng ký kết hôn) thì bạn chuẩn bị đầy đủ giấy tờ như tôi đã nói ở trên ra Văn phòng công chứng lập Văn bản thỏa thuận của vợ chồng về việc xác lập đó là khối tài sản chung. Sau khi có văn bản đó bạn bổ sung hồ sơ và làm thủ tục đăng ký sang tên tại Văn phòng đăng ký đất và nhà - Phòng tài nguyên môi trường quận/huyện nơi bất động sản tọa lạc.

    Trân trọng!

    Công ty Luật TNHH Triệu Sơn

    A]: Tầng 05 số nhà 36 đường Nguyễn Khang, quận Cầu Giấy, thành phố Hà Nội.

    P]: 0437835989 , DĐ: 0977184216, 0915291077.

    E]: info@trisonlaw.com

    W]: www.trisonlaw.com

     
    Báo quản trị |  
  • #424767   16/05/2016

    huuthinh.htd
    huuthinh.htd

    Sơ sinh

    Đà Nẵng, Việt Nam
    Tham gia:16/05/2016
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 5
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Xin hỏi, nếu sang tên đất từ vợ sang vợ và chồng thì có phải đóng thuế không.

    Xin cảm ơn

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Công ty Luật TNHH Triệu Sơn

A]: Tầng 05 số nhà 36 đường Nguyễn Khang, quận Cầu Giấy, thành phố Hà Nội.

P]: 0437835989 , DĐ: 0977184216, 0915291077.

E]: info@trisonlaw.com

W]: www.trisonlaw.com

0 Thành viên đang online
-