Thủ tục chuyển quyền sử dụng đất từ bố mẹ sang con

Chủ đề   RSS   
  • #208847 22/08/2012

    cvketoan

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:22/08/2012
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 95
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1 lần


    Thủ tục chuyển quyền sử dụng đất từ bố mẹ sang con

    Hiện tại Ba mẹ chồng tôi có một mãnh đất 2.000m2 do Ba chồng tôi đứng tên (sổ đỏ), Ba mẹ chồng tôi muốn chuyển quyền sử dụng đất sang chồng tôi và tôi đứng tên . Xin hỏi luật sư là vợ chồng tôi cần làm thủ tục gì và có phải nộp khoản phí nào không ? Xin chân thành cám ơn luật sư

     
    102964 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn cvketoan vì bài viết hữu ích
    bosongngu2003 (02/03/2015)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #209270   24/08/2012

    dadang
    dadang
    Top 200
    Male
    Lớp 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:29/09/2009
    Tổng số bài viết (370)
    Số điểm: 2465
    Cảm ơn: 19
    Được cảm ơn 198 lần


    Chào bạn

    Trường hợp của bạn thì ba mẹ chồng bạn làm hợp đồng tặng cho cho chồng bạn.

    Theo quy định của Luật thuế Thu nhập cá nhân thì trường hợp cha mẹ chuyển nhượng cho con bất động sản thỉ không phải chịu thuế thu nhập cá nhân.

    Chồng bạn chỉ thực hiện kê khai và đóng lệ phí trước bạ.

    Thủ tục: Lập hợp đồng tặng cho bất động sản, khai thuế và đăng bộ.

    Luật sư Đinh Xuân Hồng

    Công ty Luật TNHH Luật Sư Riêng

    Mail: xuanhonglaw@gmail.com - hong.dinh@luatsurieng.net

    Website: www.luatsurieng.net - www.luatsurieng.com.vn

    Diễn đàn: www.tranhluanphapluat.com

    Phone: 0907 71 93 81

    Skype: xuanhonglaw

    "Luật sư riêng, Luật sư, Tư vấn pháp luật, Luật sư cho người nghèo, luat su, luatsu, Công ty luật, Văn phòng luật, Văn phòng luật sư, luatsurieng, lawyer, lawfirm, luat su rieng"

     
    Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn dadang vì bài viết hữu ích
    bosongngu2003 (02/03/2015) meoma87 (14/06/2018)
  • #209273   24/08/2012

    quynhtram_nomi
    quynhtram_nomi

    Female
    Sơ sinh

    Hải Phòng, Việt Nam
    Tham gia:04/07/2012
    Tổng số bài viết (12)
    Số điểm: 165
    Cảm ơn: 5
    Được cảm ơn 12 lần


    Mình xin đóng góp một vài ý với câu hỏi của bạn để bạn tham khảo như sau:

    Để chuyển quyền sử dụng đất từ bố mẹ sang vợ chồng bạn thì bố mẹ chồng của bạn cần làm hợp đồng tặng cho quyền sử dụng đất.

    Về trình tự, thủ tục đăng ký thừa kế, tặng cho quyền sử dụng đất, Điều 129 Luật Đất đai quy định cụ thể như sau:

    Điều 129. Trình tự, thủ tục đăng ký thừa kế, tặng cho quyền sử dụng đất 
     
    1. Việc nộp hồ sơ thừa kế, tặng cho quyền sử dụng đất được quy định như sau: 
     
    a) Hồ sơ thừa kế, tặng cho quyền sử dụng đất nộp tại văn phòng đăng ký quyền sử dụng đất; trường hợp hộ gia đình, cá nhân sử dụng đất tại nông thôn thì nộp tại Ủy ban nhân dân xã nơi có đất để chuyển cho văn phòng đăng ký quyền sử dụng đất;
     
    b)… Hồ sơ tặng cho quyền sử dụng đất gồm văn bản cam kết tặng cho hoặc hợp đồng tặng cho hoặc quyết định của tổ chức tặng cho quyền sử dụng đất và giấy chứng nhận quyền sử dụng đất.
     
    Văn bản cam kết tặng cho hoặc hợp đồng tặng cho quyền sử dụng đất của hộ gia đình, cá nhân, người Việt Nam định cư ở nước ngoài phải có chứng thực của Ủy ban nhân dân xã, phường, thị trấn nơi có đất hoặc chứng nhận của công chứng nhà nước.
     
    2. Trong thời hạn không quá mười ngày làm việc, kể từ ngày nhận đủ hồ sơ hợp lệ, văn phòng đăng ký quyền sử dụng đất có trách nhiệm thẩm tra hồ sơ, chuyển hồ sơ đến cơ quan quản lý đất đai thuộc Ủy ban nhân dân cấp có thẩm quyền cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất để làm thủ tục cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất.
     
    Bạn chuẩn bị hồ sơ bao gồm:

     

     
    - Đơn xin cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất của người được tặng, cho quyền sử dụng đất
     
    - Văn bản cam kết tặng cho hoặc Hợp đồng tặng cho hoặc quyết định tặng cho quyền sử dụng đất (có công chứng, chứng thực)
     
    - Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất hoặc các loại giấy tờ về quyền sử dụng đất 
     
    - Trích lục sơ đồ thửa đất
     
    - Các giấy tờ khác có liên quan
     
    - Chứng minh thư nhân dân hoặc giấy tờ tùy thân khác 
    Hồ sơ nộp tại văn phòng đăng ký QSDĐ; trường hợp hộ gia đình, cá nhân sử dụng đất tại nông thôn thì nộp tại UBND xã nơi có đất để chuyển cho văn phòng đăng ký QSDĐ;
     
    Bố mẹ của bạn, tức bên tặng cho, sẽ không phải nộp bất kỳ khoản thuế, phí nào vì việc tặng cho không làm phát sinh thu nhập.
    Đối với bạn, theo quy định của khoản 4 Điều 4 Luật thuế thu nhập cá nhân: “Thu nhập từ nhận thừa kế, quà tặng là bất động sản giữa vợ với chồng; cha đẻ, mẹ đẻ với con đẻ; cha nuôi, mẹ nuôi với con nuôi; cha chồng, mẹ chồng với con dâu; cha vợ, mẹ vợ với con rể; ông nội, bà nội với cháu nội; ông ngoại, bà ngoại với cháu ngoại; anh, chị, em ruột với nhau” được miễn thuế. Như vậy, bạn không phải nộp thuế thu nhập cá nhân.
     
    Thân!

    Boulevard of broken dreams...

     
    Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn quynhtram_nomi vì bài viết hữu ích
    lephuongpc (10/03/2015) buinghiakt (09/04/2017)
  • #298165   20/11/2013

    Hiện tại Ba mẹ chồng tôi có một mãnh đất 2.000m2 do Ba chồng tôi đứng tên (sổ đỏ), Ba mẹ chồng tôi muốn chuyển quyền sử dụng đất sang chồng tôi và tôi đứng tên . Xin hỏi luật sư là vợ chồng tôi cần làm thủ tục gì và có phải nộp khoản phí nào không ? Xin chân thành cám ơn luật sư

     
    Báo quản trị |  
  • #372846   06/03/2015

    Tôi muốn hỏi. Trước kia vì một số lý do tôi có đứng tên mảnh đất 10.000m2 cho gia đình tôi. Bây giờ tôi muốn chuyển tên quyền sử dụng đất đó lại cho cha ruột tôi thì khi làm thủ tục có được miễn các loại thuế, phí không.

     
    Báo quản trị |  
  • #372867   06/03/2015

    hungmaiusa
    hungmaiusa
    Top 10
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:22/06/2013
    Tổng số bài viết (4089)
    Số điểm: 31561
    Cảm ơn: 941
    Được cảm ơn 1952 lần


     

    hung_xmoc viết:

     

    Tôi muốn hỏi. Trước kia vì một số lý do tôi có đứng tên mảnh đất 10.000m2 cho gia đình tôi. Bây giờ tôi muốn chuyển tên quyền sử dụng đất đó lại cho cha ruột tôi thì khi làm thủ tục có được miễn các loại thuế, phí không.

     

     

    Chào bạn.

    Trường hợp của bạn không được miễn thuế TNCN và phí trước bạ.

    Cập nhật bởi hungmaiusa ngày 06/03/2015 05:22:35 CH
     
    Báo quản trị |  
  • #373849   12/03/2015

    hung_xmoc viết:

    Tôi muốn hỏi. Trước kia vì một số lý do tôi có đứng tên mảnh đất 10.000m2 cho gia đình tôi. Bây giờ tôi muốn chuyển tên quyền sử dụng đất đó lại cho cha ruột tôi thì khi làm thủ tục có được miễn các loại thuế, phí không.

    Chào bạn, 

    Trường hợp của bạn khi chuyển quyền sử dụng đất lại cho cha ruột bạn thì bạn nên làm hợp đồng tặng cho. Bạn và cha của bạn không phải đóng thuế TNCN và thuế trước bạ. Khi làm hồ sơ khai thuế bạn phải kèm theo giấy khai sinh để chứng minh mối quan hệ cha con.

    Thân.

    Xin liên hệ với chúng tôi để được tư vấn miễn phí:

    VĂN PHÒNG LUẬT SƯ ĐỈNH VIỆT

    Add: 107 A-B Ngô Quyền, Phường 11, Quận 5, Tp HCM

    Tel: (08) 54052568 - 0934666116

    Email: vplsdinhviet@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
  • #373165   09/03/2015

    Cho tôi hỏi, tôi và cha ruột tôi vẫn nằm trong cùng hộ khẩu vậy không nằm trong trường hợp "giữa cha mẹ ruột với con đẻ" không. Vậy tôi muốn chuyển tên cho em trai hoặc anh trai tôi thì có được miễn thuế TNCN và phí trước bạ không.

     
    Báo quản trị |  
  • #373225   09/03/2015

    hungmaiusa
    hungmaiusa
    Top 10
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:22/06/2013
    Tổng số bài viết (4089)
    Số điểm: 31561
    Cảm ơn: 941
    Được cảm ơn 1952 lần


     

    hung_xmoc viết:

     

    Cho tôi hỏi, tôi và cha ruột tôi vẫn nằm trong cùng hộ khẩu vậy không nằm trong trường hợp "giữa cha mẹ ruột với con đẻ" không. Vậy tôi muốn chuyển tên cho em trai hoặc anh trai tôi thì có được miễn thuế TNCN và phí trước bạ không.

     

     

    Chào bạn.

    Trường hợp của bạn được miễn thuế TNCN và phí trước bạ. Chuyễn nhượng cho cha mẹ, anh, chị , em ruột cũng được miễn thuế TNCN và phí trước bạ.

    Quan hệ huyết thống, hôn nhân không liên quan đến hộ khẩu.

    @ xin lỗi vì tôi đánh máy nhầm ở bài viết trên.

     

    Cập nhật bởi hungmaiusa ngày 09/03/2015 11:30:57 CH
     
    Báo quản trị |  
  • #373389   10/03/2015

    vâng, cám ơn đã tư vấn

     
    Báo quản trị |  
  • #562662   14/11/2020

    toanbkhn
    toanbkhn

    Sơ sinh

    Hải Phòng, Việt Nam
    Tham gia:14/11/2020
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 5
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Tôi muốn hỏi. Em tôi hiện đang cư trú tại nước ngoài. Có mảnh đất ở Việt Nam, muốn chuyển nhượng quyền sử dụng đất cho bố/mẹ tôi với số tiền tạm tính là 2 tỷ. Như vậy thì có phải chịu thuế thu nhập cá nhân và lệ phí trước bạ không?

    Thanks!

     
    Báo quản trị |