Thủ tục chuyển nhượng nhà đất khi đang thế chấp

Chủ đề   RSS   
  • #263853 24/05/2013

    ketaiandt

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:13/05/2013
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 85
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Thủ tục chuyển nhượng nhà đất khi đang thế chấp

    Hiện tôi muốn mua một căn nhà  tuy nhiên nhà này đang thế chấp tại Ngân hàng. Do ho vay làm ăn và thua lỗ nên bán,  Việc mua bán nhà  và chuyển nhượng khi đang thế chấp có vi phạm pháp luật không? Xin tư vấn giúp tôi.

     
    7369 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #263875   24/05/2013

    luathoabinh
    luathoabinh
    Top 150
    Lớp 2

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:21/01/2013
    Tổng số bài viết (545)
    Số điểm: 3610
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 158 lần


    Việc mua bán chuyển nhượng nhà đất đang thế chấp chỉ được thực hiện khi đủ các điều kiện sau:

    Trường hợp thứ nhất:

    Các bên ký hợp đồng đặt cọc đảm bảo việc giao kết hợp đồng chuyển nhượng với nội dung cụ thể về giá cả, phương thức thanh toán, thời hạn ký kết, quyền và nghĩa vụ của các bên;

    Các bên cùng đến Ngân hàng để trả các khoản vay nợ sau đó thực hiện thủ tục giải chấp;

    Sau giải chấp, các bên kết hợp đồng chuyển nhượng nhà đất với  nội dung như đã thỏa thuận trong hợp đồng đặt cọc;

    Khi đã hoàn tất các thủ tục thì các bên thực hiện thủ tục đăng ký biến động nhà đất tại cơ quan nhà nước có thẩm quyền.

    Về bản chất, trường hợp này nhà đất đã được giải chấp.

    Trường hợp thứ hai: Theo Khoản 4 - Điều 718 - Bộ Luật Dân Sự 2005 quy định về Bên nhận thế chấp quyền sử dụng đất có quyền:“Được chuyển đổi, chuyển nhượng, cho thuê, cho thuê lại quyền sử dụng đất đã thế chấp nếu được bên nhận thế chấp đồng ý”.

    Như vậy, trường hợp này các bên muốn thực hiện thủ tục mua bán chuyển nhượng quyền sử dụng đất đai nhà ở đang thế chấp thì bắt buộc phải có sự chấp thuận cho việc chuyển nhượng nhà đất nói trên. Sau khi được sự chấp thuận của bên nhận thế chấp (Ngân hang hoặc tổ chức cá nhân khác) các bên tiến hành thủ tục chuyển nhượng theo quy định của pháp luật.

    TRUNG TÂM TƯ VẤN PHÁP LUẬT – VĂN PHÒNG LUẬT SƯ HÒA BÌNH

    Website: http://www.luathoabinh.com/

    Văn phòng tại Hà Nội: Số 09 Lê Văn Lương, Hà Đông, Hà Nội - Điện thoại: 04 6292 4060 Hot-line: 0936 171 023

    Văn phòng tại TP Hồ Chí Minh: 68/240 đường Trần Quang Khải, phường Tân Định, Quận 1, TP Hồ Chí Minh - Hot-line: 0936 171 023

    Email: luathoabinh.com@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
  • #263996   24/05/2013

    phantantai2012
    phantantai2012
    Top 500
    Male
    Chồi

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:14/05/2013
    Tổng số bài viết (179)
    Số điểm: 1177
    Cảm ơn: 108
    Được cảm ơn 110 lần


    Chào bạn !

    Nhà đang thế chấp, bạn vẫn có quyền mua (về lý thuyết, họ nhận tiền của bạn xong trả nợ ngân hàng), sau đó làm thủ tục ban nhà cho bạn khi đã được giải chấp). Tuy nhiên, nếu họ nhận tiền xong không chịu trả tiền cho ngân hàng, dù họ đã hứa, thì bạn sẽ gặp rắc rối.

    Theo tôi, bạn nên yêu cầu họ cùng bạn làm việc với ngân hàng, giao tiền cho ngân hàng, ngân hàng sẽ giữ tiền còn lại và chỉ giao cho người bán khi đã công chứng hợp đồng hoặc làm xong giấy tờ.

     

    HỌC , HỌC NỮA , HỌC MÃI, HỘC .......MÁU !

     
    Báo quản trị |  
  • #270080   19/06/2013

    luathoabinh
    luathoabinh
    Top 150
    Lớp 2

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:21/01/2013
    Tổng số bài viết (545)
    Số điểm: 3610
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 158 lần


    • Quyền sử dụng đất và quyền sở hữu nhà ở cũng như tài sản khác khi đang thế chấp sẽ bị hạn chế tự do chuyển nhượng, tặng cho, mua bán.

    •  
    • Có hai phương án để anh/chi thực hiện việc nhận chuyển nhượng nêu trên:

      Cách thứ nhất:

      Bước 1: Hai bên ký hợp đồng đặt cọc đảm bảo việc giao kết hợp đồng chuyển nhượng với nội dung cụ thể về giá cả, phương thức thanh toán, thời hạn ký kết, quyền và nghĩa vụ của các bên;

      Bước 2: Hai bên cùng đến Ngân hàng để trả các khoản vay nợ sau đó thực hiện thủ tục giải chấp;

      Bước 3: Ký kết hợp đồng chuyển nhượng nhà đất với nội dung như đã thỏa thuận trong hợp đồng đặt cọc;

      Bước 4: Thực hiện thủ tục đăng ký biến động nhà đất tại cơ quan nhà nước có thẩm quyền (xem tại đây).

      Cách thứ hai:

      Căn cứ Khoản 4 - Điều 718 - Bộ Luật Dân Sự 2005 quy định về Bên nhận thế chấp quyền sử dụng đất có quyền:“Được chuyển đổi, chuyển nhượng, cho thuê, cho thuê lại quyền sử dụng đất đã thế chấp nếu được bên nhận thế chấp đồng ý”.

      Như vậy, nếu Quý khách muốn mua nhà đất đang thế chấp thì phải có sự đồng ý của bên nhân thế chấp (Ngân Hàng, tổ chức tín dụng...) để được chấp thuận cho việc chuyển nhượng nhà đất nói trên. Sau khi được sự chấp thuận của bên nhận thế chấp, các bên tiến hành thủ tục chuyển nhượng theo quy định của pháp luật.

    TRUNG TÂM TƯ VẤN PHÁP LUẬT – VĂN PHÒNG LUẬT SƯ HÒA BÌNH

    Website: http://www.luathoabinh.com/

    Văn phòng tại Hà Nội: Số 09 Lê Văn Lương, Hà Đông, Hà Nội - Điện thoại: 04 6292 4060 Hot-line: 0936 171 023

    Văn phòng tại TP Hồ Chí Minh: 68/240 đường Trần Quang Khải, phường Tân Định, Quận 1, TP Hồ Chí Minh - Hot-line: 0936 171 023

    Email: luathoabinh.com@gmail.com

     
    Báo quản trị |