DanLuat 2015

Thủ tục chuyển nhượng hoặc trao tặng xe từ công ty sang công ty (2 công ty hoạt động riêng biệt)

Chủ đề   RSS   
  • #438952 18/10/2016

    TracyNguyen891

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:18/10/2016
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Thủ tục chuyển nhượng hoặc trao tặng xe từ công ty sang công ty (2 công ty hoạt động riêng biệt)

    Chào Luật Sư!

    Em muốn hỏi về thủ tục chuyển nhượng hoặc trao tặng xe từ công ty sang công ty:

    Công ty B được thành lập từ những cổ đông của cty A (2 cty hoạt động tách biệt, không liên qua nhau). Tuy nhiên, cty A, giờ chỉ còn biển hiệu, hiện đã ngừng hoạt động và được cơ quan thuế chấp thuận. Cty A có 1 xe máy và 1 xe ô tô. Nay Cty A muốn chuyển 2 xe này cho cty B quản lý. 

    Em có tìm hiểu trong trường hợp này, cty A trao tặng xe cho Cty B sẽ phát sinh thuế cao hơn khi thanh lý. Vì thuế GTGT của hợp đồng chuyển nhượng là 10%, còn hợp đồng trao tặng là 20%.

    Nhưng cty A nay đã ngừng hoạt động đến 2/2017, vậy thì làm thế nào để xuất hóa đơn?

    Cty A có thể ủy quyền cho 1 cá nhân thực hiện hợp đồng chuyển nhượng hay trao tặng cho 1 cá nhân được ủy quyền của bên cty B không? Nếu được thì áp dụng hình thức trao tặng hay chuyển nhượng? và thủ tục sẽ như thế nào?

    Mong Luật Sư giải đáp cho em về những vấn đề trên.

    Em chân thành cảm ơn!

     

     
    14714 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #438972   18/10/2016

    ls.nguyenxuantoan
    ls.nguyenxuantoan

    Male
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:04/10/2016
    Tổng số bài viết (24)
    Số điểm: 120
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 10 lần


    Vấn đề này tôi trả lời như sau:

    Theo thông tin ở trên thì Công ty A hiện đã ngừng hoạt động và được cơ quan thuế chấp thuận. Do đó, mọi hoạt động của trong đó có các giao dịch của Công ty A đã tạm ngừng hoạt động đều không có giá trị pháp lý. Cho nên, theo  khoản 1 Điều 200 Luật Doanh nghiệp 2014 quy định: Doanh nghiệp có quyền tạm ngừng kinh doanh nhưng phải thông báo bằng văn bản về thời điểm và thời hạn tạm ngừng hoặc tiếp tục kinh doanh cho Cơ quan đăng ký kinh doanh chậm nhất 15 ngày trước ngày tạm ngừng hoặc tiếp tục kinh doanh. Quy định này áp dụng trong trường hợp doanh nghiệp tiếp tục kinh doanh trước thời hạn đã thông báo.

    Như vậy, đối với trường hợp này Công ty A muốn thực hiện các giao dịch (cho tặng, chuyển nhượng xe, ủy quyền hoặc xuất hóa đơn…) một cách hợp pháp thì Công ty A bắt buộc phải thực hiện thủ tục tiếp tục hoạt động trở lại tiếp tục kinh doanh trong thời gian tạm ngừng kinh doanh. Nếu tiếp tục kinh doanh trước thời hạn thì Công ty A cần phải thực hiện thủ tục và chuẩn bị  hồ sơ đối với cơ quan quản lý cấp giấy đăng ký kinh doanh và cơ quan thuế.

    Trên đây là ý kiến tư vấn của tôi về vấn đề bạn hỏi, nêu bạn có gì thắc mắc hãy liên hệ trực tiếp với tôi.

     

    Luật sư: Nguyễn Xuân Toán - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội

    Điện thoại: 0987476885 . Email: van.toan76@yahoo.com.vn

    Địa chỉ: 33/20 Ngõ Văn Chương – Phường Văn Chương – Quận Đống Đa – Thành phố Hà Nội – Việt Nam.

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-