Thủ tục chuyển nhượng cổ phần khi chưa góp đủ số vốn cam kết góp

Chủ đề   RSS   
  • #139790 14/10/2011

    nhungledn

    Female
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:14/10/2011
    Tổng số bài viết (4)
    Số điểm: 160
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Thủ tục chuyển nhượng cổ phần khi chưa góp đủ số vốn cam kết góp


    Công ty em là công ty cổ phần: vốn điều lệ  2 tỷ, mới thành lập đầu năm 2011, gồm 4 thành viên góp vốn. Tới hôm nay mỗi người đã góp được 220 triệu (22.000 cổ phiếu)

     

    Hiện nay có một thành viên – Anh A  không muốn góp vốn nữa,  số cổ phần 22000 cp đã góp  anh A sẽ chuyển nhượng lại cho 3 thành viên góp vốn còn lại của công ty  cụ thể như sau : Anh B mua 7.000cp với giá  30tr

                                           Anh C mua 7.000cp với giá  30tr

                                          Anh D  mua 8.000cp với giá  35 tr

    -Việc chuyển nhượng phàn vốn góp này thì cần làm hợp đồng chuyển nhượng vốn góp thôi hay có cần làm them thủ tục gì nữa không ạ?

    - Số cổ phần còn lại của Ông A chưa góp đủ (28.000 cp) thì giải quyết như thế nào ạ?  Công ty muốn giữ nguyên vốn điều lệ là 2 tỷ. Anh B, C, D đồng ý chia nhau góp cho đủ số cp còn lại này. (28.000 cp),  cho em hỏi  việc này cần những giấy tờ thủ tục như thế nào ạ ?
    Mong LS giải đáp dùm em
     Cám ơn LS !

     
    15202 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #140382   17/10/2011

    NguyenNhatTuan
    NguyenNhatTuan
    Top 10
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:17/11/2009
    Tổng số bài viết (10322)
    Số điểm: 58848
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 4300 lần
    Lawyer

    Chào bạn
    Việc bạn hỏi luật sư tư vấn như sau:
    Theo quy định tại Điều 84 Luật doanh nghiệp, các vấn đề sẽ được giải quyết như sau:
    1/ Về chuyển nhượng CP của cổ đông sáng lập:
    Trong thời hạn ba năm, kể từ ngày công ty được cấp Giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh, cổ đông sáng lập có quyền tự do chuyển nhượng cổ phần phổ thông của mình cho cổ đông sáng lập khác, nhưng chỉ được chuyển nhượng cổ phần phổ thông của mình cho người không phải là cổ đông sáng lập nếu được sự chấp thuận của Đại hội đồng cổ đông. Trong trường hợp này, cổ đông dự định chuyển nhượng cổ phần không có quyền biểu quyết về việc chuyển nhượng các cổ phần đó và người nhận chuyển nhượng đương nhiên trở thành cổ đông sáng lập của công ty.

    Sau thời hạn ba năm, kể từ ngày công ty được cấp Giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh, các hạn chế đối với cổ phần phổ thông của cổ đông sáng lập đều được bãi bỏ.

    Như vậy, về thủ tục phải có biên bản họp đại hội đồng CĐ về việc đồng ý cho chuyển nhượng CP và có hợp đồng chuyển nhượng CP.
    2/ Về xử lý trường hợp cổ đông sáng lập ko mua hết số CP đăng ký:
    Trong thời hạn 90 ngày kể từ ngày được cấp giấy chứng nhận đăng ký doanh nghiệp, cổ đông sáng lập phải góp đủ số cổ phần đăng ký.
    Trường hợp có cổ đông sáng lập không thanh toán đủ số cổ phần đã đăng ký mua thì số cổ phần chưa góp đủ đó của cổ đông sáng lập được xử lý theo một trong các cách sau đây:

    a) Các cổ đông sáng lập còn lại góp đủ số cổ phần đó theo tỷ lệ sở hữu cổ phần của họ trong công ty;

    b) Một hoặc một số cổ đông sáng lập nhận góp đủ số cổ phần đó;

    c) Huy động người khác không phải là cổ đông sáng lập nhận góp đủ số cổ phần đó; người nhận góp vốn đó đương nhiên trở thành cổ đông sáng lập của công ty. Trong trường hợp này, cổ đông sáng lập chưa góp cổ phần theo đăng ký đương nhiên không còn là cổ đông của công ty.

    Khi số cổ phần đăng ký góp của các cổ đông sáng lập chưa được góp đủ thì các cổ đông sáng lập cùng liên đới chịu trách nhiệm về các khoản nợ và nghĩa vụ tài sản khác của công ty trong phạm vi giá trị số cổ phần chưa góp đủ đó.
    Thân ái

    Luật sư, Thạc sỹ Luật học NGUYỄN NHẬT TUẤN

    Trưởng văn phòng Luật sư PHÚ VINH - Đoàn Luật sư Tp. Hồ Chí Minh

    Địa chỉ: 332 Phan Văn Trị, P.11, Q.Bình Thạnh, TP.HCM

    ĐT liên hệ: 028.35160119; Di động: 0913.623.699

    Website: www.luatsuphuvinh.com;

    Email: nguyennhattuan71@yahoo.com

    nguyennhattuan040671@gmail.com

    Các lĩnh vực, công việc đảm nhận:

    - Tư vấn pháp luật, trợ giúp pháp lý trong mọi lĩnh vực pháp luật;

    - Luật sư bào chữa, bảo vệ trong các vụ án hình sự, dân sự, hành chính, lao động, thương mại, hôn nhân gia đình, thừa kế, tranh chấp đất đai, tài sản...;

    - Luật sư đại diện theo ủy quyền trong tố tụng, đại diện theo ủy quyền ngoài tố tụng liên quan đến pháp luật;

    - Thực hiện các dịch vụ pháp lý như: dự thảo đơn từ, văn bản, hợp đồng, di chúc, thỏa thuận...

    - Thực hiện các dịch vụ pháp luật khác...

    Chất lượng uy tín, chi phí hợp lý

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn NguyenNhatTuan vì bài viết hữu ích
    nhungledn (25/10/2011)
  • #461797   19/07/2017

    BICHHIEN686
    BICHHIEN686

    Sơ sinh

    Yên Bái, Việt Nam
    Tham gia:19/07/2017
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 0
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Em chào Anh/Chị !

    Anh/Chị cho em hỏi như sau:

    Công ty em là công ty cổ phần, được thành lập Tháng 2/2017, vốn điều lệ là 20 tỷ. Có 3 cổ đông sáng lập. 2 cổ đông đã đóng góp đủ số cổ phần của mình. Đến thời điểm này (19/07/2017) 1 cổ đông chưa thanh toán toàn bộ số cổ phần của mình. Vậy số cổ phần chưa đóng góp của cổ đông này cty muốn huy động người khác không phải là cổ đông sáng lập của cty thì thủ tục  như thế nào ạ?

    Trân trọng cảm ơn./.

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư, Thạc sỹ Luật học NGUYỄN NHẬT TUẤN - Đoàn Luật sư Tp. Hồ Chí Minh.

ĐT liên hệ: 0913.623.699 - Email: nguyennhattuan71@yahoo.com

Website: www.luatsuphuvinh.com