Thủ tục chuyển mục đích sử dụng đât?

Chủ đề   RSS   
  • #75685 28/12/2010

    minhminhngoc

    Sơ sinh

    Vĩnh Phúc, Việt Nam
    Tham gia:28/12/2010
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 110
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Thủ tục chuyển mục đích sử dụng đât?

    Xin các luật sư cho biết. Tôi có mảnh đât vườn bây giờ tôi muốn chuyển thành đất thổ cư (đất có bìa đỏ) thì tôi phải làm những thủ tục gì và tôi phải trả lệ phí, phí như thế nào. mong các luật sư giải thích giúp
    Cập nhật bởi nguyenbuibahuy ngày 28/12/2010 10:14:30 PM Sửa tiêu đề
     
    9537 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #76619   02/01/2011

    QuyetQuyen945
    QuyetQuyen945
    Top 50
    Male
    Lớp 11

    Quảng Trị, Việt Nam
    Tham gia:28/10/2010
    Tổng số bài viết (1229)
    Số điểm: 15298
    Cảm ơn: 371
    Được cảm ơn 490 lần


    Chào anh! 

    Với những thông tin hạn chế mà anh cung cấp thì tôi xin phép chỉ tư vấn cho anh trên thủ tục chung về việc chuyển đổi mục đích sử dụng đất thôi. Để biết được thông tin chi tiết thì anh nên trực tiếp liên hệ với ủy ban nhân dân cấp huyện( huyện, quận, thị xã).

    Trường hợp của anh là trương hợp chuyển mục đích sử dụng đất phải xin phép.

    Điều kiện để được chuyển mục đích đích sử dụng đất được quy định tại #548dd4;">điều 30 nghị định 181/2004/NĐ-CP, nhìn chung thì nó phải thỏa mãn các điều kiện:

    đủ diện tích tối thiểu, 
    phù hợp với quy hoạch chi tiết sử dụng đất được cơ quan nhà nước có thẩm quyền phê duyệt.

    Theo quy định tại nghị định 181/2004/ND-CP thì thủ tục để chuyển mục đích sử dụng đất như sau

    Điều 134. Trình tự, thủ tục chuyển mục đích sử dụng đất đối với trường hợp phải xin phép

    1. Người xin chuyển mục đích sử dụng đất nộp một (01) bộ hồ sơ tại Sở Tài nguyên và Môi trường nơi có đất đối với tổ chức, người Việt Nam định cư ởnước ngoài, tổ chức nước ngoài, cá nhân nước ngoài; tại Phòng Tài nguyên và Môi trường nơi có đất đối với hộ gia đình, cá nhân; hồ sơ gồm có:

    a) Đơn xin chuyển mục đích sử dụng đất;

    b) Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất hoặc một trong các loại giấy tờ về quyền sử dụng đất quy định tại các khoản 1, 2 và 5 Điều 50 của Luật Đất đai (nếu có);

    c) Dự án đầu tư theo quy định của pháp luật về đầu tư đối với trường hợp người xin chuyển mục đích sử dụng đất là tổ chức, người Việt Nam định cư ởnước ngoài, tổ chức nước ngoài, cá nhân nước ngoài.

    2. Cơ quan tài nguyên và môi trường có trách nhiệm thẩm tra hồ sơ, xác minh thực địa; xem xét tính phù hợp với quy hoạch, kế hoạch sử dụng đất chi tiết hoặc quy hoạch, kế hoạch sử dụng đất đối với trường hợp chưa có quy hoạch, kế hoạch sử dụng đất chi tiết; chỉ đạo Văn phòng đăng ký quyền sử dụng đất trực thuộc làm trích sao hồ sơ địa chính.

    3. Văn phòng đăng ký quyền sử dụng đất có trách nhiệm làm trích sao hồ sơ địa chính gửi cơ quan tài nguyên và môi trường cùng cấp và gửi số liệu địa chính cho cơ quan thuế để xác định nghĩa vụ tài chính.

    4. Cơ quan tài nguyên và môi trường có trách nhiệm trình Uỷ ban nhân dân cùng cấp quyết định cho chuyển mục đích sử dụng đất; chỉnh lý giấy chứng nhận quyền sử dụng đất; ký lại hợp đồng thuê đất đối với trường hợp thuê đất.

    5. Thời gian thực hiện các công việc quy định tại các khoản 2, 3 và 4 Điều này không quá ba mươi (30) ngày làm việc (không kể thời gian người sử dụng đất thực hiện nghĩa vụ tài chính) kể từ ngày cơ quan tài nguyên và môi trường nhận đủ hồ sơ hợp lệ cho tới ngày người sử dụng đất nhận được giấy chứng nhận quyền sử dụng đất đã chỉnh lý.

    Về nghĩa vụ tài chính: (#548dd4;">nghị định 198/2004/ND-CP)

    Điều 6. #548dd4;">Thu tiền sử dụng đất khi chuyển mục đích sử dụng đất

    2. Đối với hộ gia đình, cá nhân:

    a) Chuyển từ đất vườn, ao trong cùng thửa đất có nhà ở thuộc khu dân cư không được công nhận là đất ở sang làm đất ở thì thu tiền sử dụng đất bằng 50% chênh lệch giữa thu tiền sử dụng đất tính theo giá đất ở với thu tiền sử dụng đất tính theo giá đất nông nghiệp;

    b) Chuyển từ đất nông nghiệp được Nhà nước giao không thu tiền sử dụng đất sang đất ở thì thu tiền sử dụng đất bằng mức chênh lệch giữa thu tiền sử dụng đất tính theo giá đất ở với thu tiền sử dụng đất tính theo giá đất nông nghiệp;

    c) Chuyển mục đích sử dụng đất có nguồn gốc từ nhận chuyển nhượng của người sử dụng đất hợp pháp sang đất ở thì thu tiền sử dụng đất như sau:

    - Đất nhận chuyển nhượng có nguồn gốc là đất nông nghiệp thì thu tiền sử dụng đất bằng mức chênh lệch giữa thu tiền sử dụng đất tính theo giá đất ở với thu tiền sử dụng đất tính theo giá đất nông nghiệp;

    - Đất nhận chuyển nhượng có nguồn gốc là đất phi nông nghiệp (không phải là đất ở) thì thu tiền sử dụng đất bằng mức chênh lệch giữa thu tiền sử dụng đất tính theo giá đất ở với thu tiền sử dụng đất tính theo giá đất phi nông nghiệp.

    3. Chuyển mục đích sử dụng từ đất ở được giao sử dụng ổn định lâu dài sang đất làm mặt bằng sản xuất, kinh doanh thì không thu tiền sử dụng đất.

    4. Chuyển mục đích sử dụng từ đất giao có thời hạn sang đất ở (thời hạn ổn định lâu dài) thì thu tiền sử dụng đất tính theo giá đất ở trừ tiền sử dụng đất đã nộp theo giá đất của loại đất giao có thời hạn.

    Về lệ phí trước bạ 

    1. Nhà, đất là 0,5% (khoản 2 điều 1 nghị định 80/2008/ND-CP

    (tư vấn mang tính chất tham khảo)

    Thân@
     
    Báo quản trị |  
  • #76949   04/01/2011

    KhacDuy25
    KhacDuy25
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Lâm Đồng, Việt Nam
    Tham gia:14/11/2010
    Tổng số bài viết (4608)
    Số điểm: 88510
    Cảm ơn: 1530
    Được cảm ơn 1975 lần


    Cảm ơn phần bổ sung của bạn!

    Chúc bạn thành công!

    Thân!

    "Sông có thể cạn, núi có thể mòn_Song chân lý không bao giờ thay đổi"

     
    Báo quản trị |  
  • #77072   04/01/2011

    duanho
    duanho

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:04/01/2011
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 5
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    gia dinh toi hien nay dang o tinh bac giang. gia ding toi co mot dien tich dat 120m2 dang canh tac. nay gia dinh toi muon chuyen muc dich su dung dat sang dat  o thi can lam thu tuc gi?  xin chan thanh cam on!

    ------------------------

    Tạm dịch:

    Gia đình tôi hiện nay đang ở tỉnh Bắc Giang, gia định tôi có một diện tích đất 120m2 đang canh tác. Nay gia đình tôi muốn chuyện mục đích sử dụng đất sang đất ở thì cần làm thủ tục gì?

    Xin chân thành cảm ơn!

    -------------------------

    #c00000;">LỜI NHẮN: BÀI VIẾT LẦN SAU CÓ DẤU NHÉ BẠN!



     
    Báo quản trị |  
  • #77111   04/01/2011

    KhacDuy25
    KhacDuy25
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Lâm Đồng, Việt Nam
    Tham gia:14/11/2010
    Tổng số bài viết (4608)
    Số điểm: 88510
    Cảm ơn: 1530
    Được cảm ơn 1975 lần


    Chào bạn!

    Bạn có thể làm theo hướng dẫn trên!

    Trân trọng!

    "Sông có thể cạn, núi có thể mòn_Song chân lý không bao giờ thay đổi"

     
    Báo quản trị |  
  • #79783   18/01/2011

    dongqua
    dongqua

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:08/11/2010
    Tổng số bài viết (11)
    Số điểm: 145
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 0 lần



    Nhờ bạn QuyetQuyen945 giải thích hộ mục" 3. Chuyển mục đích sử dụng từ đất ở được giao sử dụng ổn định lâu dài sang đất làm mặt bằng sản xuất, kinh doanh thì không thu tiền sử dụng đất." là như thế nào. Có phải chuyển mục đích sử dụng lên đất ở để xây dựng công trình phụ vào mục đích kinh doanh không, và như thế nào gọi là lâu dài để không đóng tiền sử dụng đất?


    Cập nhật bởi dongqua ngày 18/01/2011 07:49:54 PM thêm từ
     
    Báo quản trị |  
  • #79867   19/01/2011

    tuanbui211988
    tuanbui211988
    Top 500
    Chồi

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:13/01/2011
    Tổng số bài viết (193)
    Số điểm: 1277
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 53 lần


     Sử dụng đất ổ định lâu dài là trường hợp trên Giấy chứng nhận Quyền sử dụng đất của bạn sẽ được ghi là:" sử dụng ổn định lâu dài" mà không ghi cụ thể thời hạn sử dụng đất. Bạn có thể tham khảo thêm Điều 66 Luật đất đai 2003:

    Điều 66. Đất sử dụng ổn định lâu dài

    Người sử dụng đất được sử dụng đất ổn định lâu dài trong các trường hợp sau đây:

    1. Đất rừng phòng hộ, đất rừng đặc dụng;

    2. Đất nông nghiệp do cộng đồng dân cư sử dụng quy định tại khoản 4 Điều 71 của Luật này;

    3. Đất ở;

    4. Đất làm mặt bằng xây dựng cơ sở sản xuất, kinh doanh của hộ gia đình, cá nhân đang sử dụng ổn định được Nhà nước công nhận quyền sử dụng đất;

    5. Đất xây dựng trụ sở cơ quan, xây dựng công trình sự nghiệp quy định tại Điều 88 của Luật này;

    6. Đất sử dụng vào mục đích quốc phòng, an ninh;

    7. Đất do cơ sở tôn giáo sử dụng quy định tại Điều 99 của Luật này;

    8. Đất có các công trình là đình, đền, miếu, am, từ đường, nhà thờ họ;

    9. Đất giao thông, thuỷ lợi; đất xây dựng các công trình văn hoá, y tế, giáo dục và đào tạo, thể dục thể thao phục vụ lợi ích công cộng và các công trình công cộng khác không nhằm mục đích kinh doanh; đất có di tích lịch sử - văn hoá, danh lam thắng cảnh;

    10. Đất làm nghĩa trang, nghĩa địa.

    anhtuankh21@gmail.com

    tuanbui211988@yahoo.com

    0933 550 500

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn tuanbui211988 vì bài viết hữu ích
    dongqua (19/01/2011)
  • #80788   24/01/2011

    dongqua
    dongqua

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:08/11/2010
    Tổng số bài viết (11)
    Số điểm: 145
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 0 lần


    Trong trường hợp của tôi có căn nhà và diện tích đất là  2700m2, trong đó có căn nhà 200m2 xậy dựng từ năm 1983 , đến năm 2002 mới cấp sổ hồng, số còn lại 2500m2 chưa lập thủ tục công nhận.

    Đến 1992 tôi xây 10 căn nhà cho sinh viện thuê, đến 1995 thì xây dựng tiếp lên tổng cộng là 65 căn, nhưng tất cả đều không xin phép xây dựng.

    Như vậy số diện tích xây dựng 65 căn nhà cho thuê này, cùng toàn bộ diện tích chung quanh nhà có được xem là đất ở và nếu tôi xin lập thủ tục chuyển lên đất ở thì có được không? Đồng thời có được miễn tiền sử dụng đất hay không? Hiện nhà và đất trên ở tại quận Thủ Đức, tp.HCM.

    Kính nhờ quí Luật sư tư vấn giúp.   

    Chân thành cảm ơn.

     
    Báo quản trị |