thủ tục chuyển mục đích SDĐ từ đất LUC sang đất BHK

Chủ đề   RSS   
  • #376630 30/03/2015

    vanthang442

    Male
    Sơ sinh

    Quảng Bình, Việt Nam
    Tham gia:03/03/2014
    Tổng số bài viết (8)
    Số điểm: 205
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 1 lần


    thủ tục chuyển mục đích SDĐ từ đất LUC sang đất BHK

    Xã tôi muốn quy hoạch khu đất để đưa ra đấu giá QSDĐ đối với 2ha đất chuyên trồng LUC. Vậy cho tôi hỏi:

    - Tôi muốn chuyển đất LUC sang đất BHK rồi chuyển đất BHK sang đất ONT để đấu giá có được không? Và thủ tục như thế nào?

    Kính mong các bạn tư vấn giúp tôi. Tôi xin cám ơn!

     
    27132 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #386624   05/06/2015

    TRUTH
    TRUTH
    Top 10
    Male
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:03/05/2013
    Tổng số bài viết (4668)
    Số điểm: 32718
    Cảm ơn: 667
    Được cảm ơn 1146 lần


    Theo quy định tại Luật đất đai 2013 thì những trường hợp sau mới cần phải cho phép để chuyển đổi mục đích sử dụng đất.

    Điều 57. Chuyển mục đích sử dụng đất

    1. Các trường hợp chuyển mục đích sử dụng đất phải được phép của cơ quan nhà nước có thẩm quyền bao gồm:

    a) Chuyển đất trồng lúa sang đất trồng cây lâu năm, đất trồng rừng, đất nuôi trồng thủy sản, đất làm muối;

    b) Chuyển đất trồng cây hàng năm khác sang đất nuôi trồng thủy sản nước mặn, đất làm muối, đất nuôi trồng thủy sản dưới hình thức ao, hồ, đầm;

    c) Chuyển đất rừng đặc dụng, đất rừng phòng hộ, đất rừng sản xuất sang sử dụng vào mục đích khác trong nhóm đất nông nghiệp;

    d) Chuyển đất nông nghiệp sang đất phi nông nghiệp;

    đ) Chuyển đất phi nông nghiệp được Nhà nước giao đất không thu tiền sử dụng đất sang đất phi nông nghiệp được Nhà nước giao đất có thu tiền sử dụng đất hoặc thuê đất;

    e) Chuyển đất phi nông nghiệp không phải là đất ở sang đất ở;

    g) Chuyển đất xây dựng công trình sự nghiệp, đất sử dụng vào mục đích công cộng có mục đích kinh doanh, đất sản xuất, kinh doanh phi nông nghiệp không phải là đất thương mại, dịch vụ sang đất thương mại, dịch vụ; chuyển đất thương mại, dịch vụ, đất xây dựng công trình sự nghiệp sang đất cơ sở sản xuất phi nông nghiệp.

    2. Khi chuyển mục đích sử dụng đất theo quy định tại khoản 1 Điều này thì người sử dụng đất phải thực hiện nghĩa vụ tài chính theo quy định của pháp luật; chế độ sử dụng đất, quyền và nghĩa vụ của người sử dụng đất được áp dụng theo loại đất sau khi được chuyển mục đích sử dụng.

    Trường hợp của bạn có chuyển đất nông nghiệp sang đất phi nông nghiệp nên phải xin phép.

    Thủ tục bạn có thể tham khảo tại 

    Thông tư 30/2014/TT-BTNMT quy định về hồ sơ giao đất, cho thuê đất, chuyển mục đích sử dụng đất, thu hồi đấ

     
    Báo quản trị |  
  • #386627   05/06/2015

    nguoitruongphu
    nguoitruongphu
    Top 50
    Male
    Lớp 7

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:09/09/2014
    Tổng số bài viết (1087)
    Số điểm: 9134
    Cảm ơn: 87
    Được cảm ơn 301 lần


    vanthang442 viết:

    Xã tôi muốn quy hoạch khu đất để đưa ra đấu giá QSDĐ đối với 2ha đất chuyên trồng LUC. Vậy cho tôi hỏi:

    - Tôi muốn chuyển đất LUC sang đất BHK rồi chuyển đất BHK sang đất ONT để đấu giá có được không? Và thủ tục như thế nào?

    Kính mong các bạn tư vấn giúp tôi. Tôi xin cám ơn!

    Muốn chuyển công năng từ đất lúa sang đất ở nông thôn?  với 1  điếu kiện:

    ---  Quận ,huyện đã có qui hoạch chi tiết 1/2000 nơi tọa lạc đất  lúa đó  "Qui hoạch là Đất Ở Nộng Thôn." thì chuyển sang đất ở dể dàng nhưng phải chịu 100% thuế chuyển công năng

    Nếu sai qui hoạch hình như là không được tùy theo địa phương.

    Cho dù em có xem anh là kẻ thù !Anh vẫn xem em là bạn ,bởi vì nếu không có em ( tức kẻ thù) ,thì lấy ai đâu ...để anh vượt qua thử thách?

    nguoitruongphu

     
    Báo quản trị |  
  • #418733   16/03/2016

    xin hỏi tôi muốn chuyển mục đích sử dụng đất từ đất bằng trồng cay hàng năm khác (BHK) sang đất trồng lúa nước còn lại (LUK) thì phải thực hiện những thủ tục gì và cơ quan nào có thẩm quyền? nếu đăng ký biến động và chỉnh lý giấy chứng nhận quyền sử dụng đất có được k?

     

     
    Báo quản trị |