Thủ tục chuyển lỗ

Chủ đề   RSS   
  • #255544 16/04/2013

    maixuanden

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:09/04/2013
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 35
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Thủ tục chuyển lỗ

    A/c ơi giúp em với, công ty em thành lập vào tháng 10/2012, nên không làm tờ khai quyết toán thuế TNDN năm2012 mà gộp đến năm2013, quý 4/2012 thì em chỉ nộp tờ khai thuế tndn tam tính, lỗ 50tr, vậy quý 1/2013 này em có đc chuyển lỗ 50tr vào tờ khai tạm tính thuế tndn không (ở chỉ tiêu 28 mẫu 01A/TNDN), nếu được chuyển thì em chỉ cần kê khai vào chỉ tiêu 28 mẫu 01A/TNDN và nộp Phụ lục chuyển lỗ mẫu 03-2A/TNDN phải không ạ? Nhưng trong phụ lục này em thấy có ghi "Kèm theo tờ khai quyết toán thuế thu nhập doanh nghiệp số 03/TNDN ", mà năm 2012 thì cty em ko có tờ khai quyết toan thuế TNDN, vậy khi nộp phụ lục có cần nộp kèm theo cái gì ko ạ

    Mong các a/c giúp em vì e mới vô nghề nên còn đang lúng túng lắm ạ

     
    5831 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #255626   16/04/2013

    dohangketoan
    dohangketoan

    Female
    Mầm

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:21/03/2013
    Tổng số bài viết (30)
    Số điểm: 505
    Cảm ơn: 12
    Được cảm ơn 2 lần


    Chào bạn!

    Thông tư số Số:  123/2012/TT-BTC

    Điều 9. Xác định lỗ và chuyển lỗ

    2. Doanh nghiệp sau khi quyết toán thuế mà bị lỗ thì phải chuyển toàn bộ và liên tục số lỗ vào thu nhập chịu thuế của những năm tiếp theo. Thời gian chuyển lỗ tính liên tục không quá 5 năm, kể từ năm tiếp sau năm phát sinh lỗ.

    Doanh nghiệp tạm thời chuyển lỗ vào thu nhập chịu thuế của các quý của năm sau khi lập tờ khai tạm nộp quý và chuyển chính thức vào năm sau khi lập tờ khai quyết toán thuế năm.

     

     
    Báo quản trị |  
  • #258562   02/05/2013

    kien-cpa
    kien-cpa

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:01/05/2013
    Tổng số bài viết (14)
    Số điểm: 100
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 3 lần


    Trường hợp của bạn, quyết toán năm 2013 là quyết toán đầu tiên, do đó lỗ quý IV/2012 của bạn vẫn nằm trong phạm vi QT 2013, do đó bạn không chuyển lỗ vào Quý I/2013 gì cả. để cuối năm 2013 bạn làm QToán luôn 1 lần. cũng giống như trong cùng 1 năm, có quý lỗ, quý lãi. Trường hợp của bạn là như vậy.

    Việc chuyển lỗ áp dụng cho 1 kỳ quyết toán, nếu 2012 bạn đã có quyết toán và lỗ 50 tr, thì bạn tạm chuyển lỗ vào quý I/2013. 

    Kiên (CPA, CAT) tư vấn: Thiết lập quản lý nội bộ doanh nghiệp - Thuế - Kế toán - Tài chính. Khu vực TP.HCM, Đồng Nai, Bình Dương. Phone: 0933 086 439. Truy cập tư vấn, hỏi đáp tại: http://ketoanhopnhat.com

     
    Báo quản trị |