Thủ tục chuyển đổi hóa đơn thông thường sang hóa đơn GTGT và phương pháp tính thuế

Chủ đề   RSS   
  • #355002 07/11/2014

    hmdmyduyen

    Female
    Sơ sinh

    Bình Dương, Việt Nam
    Tham gia:27/08/2010
    Tổng số bài viết (8)
    Số điểm: 250
    Cảm ơn: 6
    Được cảm ơn 0 lần


    Thủ tục chuyển đổi hóa đơn thông thường sang hóa đơn GTGT và phương pháp tính thuế

    Chào Luật Sư!

    Công ty của chúng tôi thành lập vào tháng 4.2014 (giấy phép đăng ký KD được cấp vào ngày 10.4.2014). Theo thời điểm lúc đó thì công ty chúng tôi không đủ điều kiện để sử dụng hóa đơn GTGT.  Vào tháng 7.2014 công ty chúng tôi đã mua được hóa đơn Thông Thường từ Chi Cục Thuế tại địa phương. Hiện nay, theo tôi được biết nội dung thể hiện trên TT 119  thì  công ty  chúng tôi được phép sử dụng hóa đơn GTGT.

    Xin hỏi Luật Sư:

    -Để đầu năm 2015 Công ty chúng tôi được sử dụng Hóa đơn GTGT thì chúng tôi CẦN phải làm thủ tục gì để chuyển đổi. Hay phải hoạt động và sử dụng hóa đơn đủ 12 tháng mới được phép chuyển đổi?

    -Hóa đơn GTGT Cơ Quan Thuế có bán cho DN hay không? Hay mình phải tự đặt in? Thủ tục in như thế nào?

    -Để chuyển đổi phương pháp tính thuế thì phải làm công văn gì nộp Cơ quan Thuế?

    Tôi mới làm sang lĩnh vực kế toán nên không rành về phần này.

    Rất mong nhận được sự tư vấn và giúp đỡ từ Luật Sư.

    Chân thành cảm ơn.

     
    6728 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #358186   22/11/2014

    TRUTH
    TRUTH
    Top 10
    Male
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:03/05/2013
    Tổng số bài viết (4668)
    Số điểm: 32718
    Cảm ơn: 667
    Được cảm ơn 1139 lần


    Nếu bạn đủ điều kiện sử dụng hóa đơn VAT thì cứ đi đặt in rồi làm Thông báo phát hành hóa đơn gửi Chi cục thuế thôi.

    Điều 8. Tạo hóa đơn đặt in

    1. Đối tượng được tạo hóa đơn đặt in:

    a) Tổ chức kinh doanh mới thành lập thuộc đối tượng được tự in hóa đơn theo hướng dẫn tại Điều 6 Thông tư này nếu không sử dụng hóa đơn tự in thì được tạo hóa đơn đặt in để sử dụng cho các hoạt động bán hàng hóa, cung ứng dịch vụ.

    b) Tổ chức kinh doanh, doanh nghiệp không thuộc đối tượng mua hóa đơn của cơ quan thuế hướng dẫn tại Điều 11 và Điều 12 Thông tư này được tạo hóa đơn đặt in để sử dụng cho các hoạt động bán hàng hóa, cung ứng dịch vụ.

    Trước khi đặt in hóa đơn lần đầu, tổ chức kinh doanh, doanh nghiệp phải gửi đến cơ quan thuế quản lý trực tiếp đề nghị sử dụng hóa đơn đặt in (Mẫu số 3.14 Phụ lục 3 ban hành kèm theo Thông tư này).

    Trong thời hạn 5 ngày làm việc kể từ khi nhận được đề nghị của tổ chức, doanh nghiệp, cơ quan thuế quản lý trực tiếp phải có Thông báo về việc sử dụng hóa đơn đặt in (Mẫu số 3.15 Phụ lục 3 ban hành kèm theo Thông tư này).

    c) Cục Thuế tạo hóa đơn đặt in để bán và cấp cho các đối tượng hướng dẫn tại Điều 11, Điều 12 và Điều 13 Thông tư này.

    Điều 9. Phát hành hóa đơn của tổ chức kinh doanh

    1. Tổ chức kinh doanh trước khi sử dụng hóa đơn cho việc bán hàng hóa, dịch vụ, trừ hóa đơn được mua, cấp tại cơ quan thuế, phải lập và gửi Thông báo phát hành hóa đơn (mẫu số 3.5 Phụ lục 3 ban hành kèm theo Thông tư này), hóa đơn mẫu cho cơ quan thuế quản lý trực tiếp.

    Thông tư 39/2014/TT-BTC hướng dẫn thi hành Nghị định 51/2010/NĐ-CP và 04/2014/NĐ-CP quy định về hóa đơn bán hàng hóa, cung ứng dịch vụ

    Còn kê khai thuế thì bạn thực hiện theo hướng dẫn tại Thông tư 151/2014/TT-BTC, nếu chuyển tháng sang quý thì không cần thông báo tự thực hiện, ngược lại thì phải thông báo

    Người nộp thuế có trách nhiệm tự xác định thuộc đối tượng khai thuế theo tháng hay khai thuế theo quý để thực hiện khai thuế theo quy định.

    Trường hợp người nộp thuế đủ điều kiện và thuộc đối tượng khai thuế GTGT theo quý muốn chuyển sang khai thuế theo tháng thì gửi thông báo (theo Mẫu số 07/GTGT ban hành kèm theo Thông tư này) cho cơ quan thuế quản lý trực tiếp chậm nhất là cùng với thời hạn nộp tờ khai thuế GTGT của tháng đầu tiên của năm bắt đầu khai thuế GTGT theo tháng.

    b.2) Thời kỳ khai thuế theo quý

    - Việc thực hiện khai thuế theo quý hay theo tháng được ổn định trọn năm dương lịch và ổn định theo chu kỳ 3 năm. Riêng chu kỳ ổn định đầu tiên được xác định tính kể từ ngày 01/10/2014 đến hết ngày 31/12/2016.

    Cập nhật bởi TRUTH ngày 22/11/2014 03:17:34 CH
     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn TRUTH vì bài viết hữu ích
    hmdmyduyen (30/01/2015)