DanLuat 2015

Thủ tục chuyển đổi Doanh nghiệp thực hiện Quyết định chủ trương đầu tư

Chủ đề   RSS   
  • #442087 19/11/2016

    hoangtan65

    Sơ sinh

    Đăk Lăk, Việt Nam
    Tham gia:17/12/2015
    Tổng số bài viết (9)
    Số điểm: 150
    Cảm ơn: 6
    Được cảm ơn 0 lần


    Thủ tục chuyển đổi Doanh nghiệp thực hiện Quyết định chủ trương đầu tư

    Nhà đầu tư có trụ sở chính tại tỉnh A, đề xuất đầu tư dự án ở tỉnh B và được UBND tỉnh B cấp quyết định chủ trương đầu tư. Nhà đầu tư dự kiến thành lập doanh nghiệp mới tại tỉnh B ( do chính nhà đầu tư đó sở hữu 100% vốn) để triển khai dự án và đứng tên thực hiện nghĩa vụ (tiền thuê đất, thuế...) khi dự án đi vào hoạt động. Trong trường hợp này, việc điều chỉnh tên nhà đầu tư trong QĐ chủ trương đầu tư được thực hiện như thế nào? 

     
    2208 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #445309   14/01/2017

    clevietkimlaw4
    clevietkimlaw4
    Top 500
    Female
    Mầm

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:20/12/2016
    Tổng số bài viết (153)
    Số điểm: 855
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 17 lần


    Chào bạn,

    Dựa vào thông tin bạn cung cấp, tôi xin trao đổi lại về một số vấn đề bạn đang thắc mắc như sau:

    Trong trường hợp này, Công ty bạn đã có quyết định chủ trương đầu tư do UBND tỉnh cấp, bạn thực hiện thủ tục chuyển nhượng dự án đầu tư cho công ty con bình thường sau đó thực hiện thay đổi nhà đầu tư của dự án đầu tư trong Giấy chứng nhận đầu tư để công ty con có thể triển khai dự án và đứng tên thực hiện nghĩa vụ khi dự án đi vào hoạt động. 
    Theo Điều 37, Nghị định 118/2015/NĐ-CP quy định:
    Thủ tục thay đổi nhà đầu tư đối với dự án đầu tư hoạt động theo Giấy chứng nhận đăng ký đầu tư và thuộc diện quyết định chủ trương đầu tư của Ủy ban nhân dân cấp tỉnh như sau:
    1. Hồ sơ
    + Văn bản đề nghị điều chỉnh dự án đầu tư;
    + Báo cáo tình hình thực hiện dự án đầu tư đến thời điểm chuyển nhượng dự án đầu tư; 
    + Hợp đồng chuyển nhượng dự án đầu tư hoặc tài liệu khác có giá trị pháp lý tương đương; 
    + Bản sao chứng minh nhân dân, thẻ căn cước hoặc hộ chiếu đối với nhà đầu tư là cá nhân, bản sao Giấy chứng nhận đăng ký doanh nghiệp hoặc tài liệu khác có giá trị pháp lý tương đương đối với nhà đầu tư là tổ chức của nhà đầu tư nhận chuyển nhượng; 
    + Bản sao Giấy chứng nhận đăng ký đầu tư hoặc văn bản quyết định chủ trương đầu tư (nếu có); 
    + Bản sao Hợp đồng BCC đối với dự án đầu tư theo hình thức hợp đồng BCC; 
    + Bản sao một trong các tài liệu sau của nhà đầu tư nhận chuyển nhượng dự án đầu tư: báo cáo tài chính 02 năm gần nhất của nhà đầu tư, cam kết hỗ trợ tài chính của công ty mẹ, cam kết hỗ trợ tài chính của tổ chức tài chính, bảo lãnh về năng lực tài chính của nhà đầu tư, tài liệu thuyết minh năng lực tài chính của nhà đầu tư;

    2. Trình tự, thủ tục:
    - Nhà đầu tư chuyển nhượng dự án đầu tư nộp 04 bộ hồ sơ cho Cơ quan đăng ký đầu tư;
    - Cơ quan đăng ký đầu tư gửi hồ sơ cho cơ quan nhà nước có thẩm quyền để lấy ý kiến thẩm định về điều kiện chuyển nhượng dự án đầu tư quy định tại Khoản 1 Điều 45 Luật Đầu tư trong thời hạn 03 ngày làm việc kể từ ngày nhận được hồ sơ hợp lệ;
    - Các cơ quan có thẩm quyền có ý kiến về điều kiện chuyển nhượng thuộc phạm vi quản lý của mình trong thời hạn 10 ngày làm việc kể từ ngày nhận được đề nghị của Cơ quan đăng ký đầu tư;
    - Cơ quan đăng ký đầu tư lập báo cáo về việc đáp ứng điều kiện chuyển nhượng dự án theo quy định tại Khoản 1 Điều 45 Luật Đầu tư trình Ủy ban nhân dân cấp tỉnh trong thời hạn 20 ngày kể từ ngày nhận được hồ sơ hợp lệ;
    - Ủy ban nhân dân cấp tỉnh xem xét, quyết định điều chỉnh chủ trương đầu tư trong thời hạn 05 ngày làm việc kể từ ngày nhận được báo cáo của Cơ quan đăng ký đầu tư;
    - Cơ quan đăng ký đầu tư điều chỉnh Giấy chứng nhận đăng ký đầu tư cho nhà đầu tư nhận chuyển nhượng dự án đầu tư trong thời hạn 03 ngày làm việc kể từ ngày nhận được văn bản quyết định điều chỉnh chủ trương đầu tư.

     

    Trên đây là ý kiến của tôi về vấn đề bạn đang thắc mắc. Rất cảm ơn câu hỏi của bạn.

    Chuyên viên tư vấn Hoàng Thị Quỳnh Trang

     

    BỘ PHẬN TƯ VẤN PHÁP LUẬT DOANH NGHIỆP - ĐẦU TƯ | CÔNG TY LUẬT VIỆT KIM

    M: (+84-4) 32.123.124; (+84-4) 32.899.888 - E: cle.vietkimlaw@gmail.com; luatvietkim@gmail.com - W: www.vietkimlaw.com

    Ad: Trụ sở chính - Tầng 5, Tòa nhà SHB, 34 Giang Văn Minh, Ba Đình, HN | VPGD - Tầng 5, Nhà C, 236 Hoàng Quốc Việt, Cầu Giấy, HN.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn clevietkimlaw4 vì bài viết hữu ích
    hoangtan65 (03/02/2017)
  • #445827   03/02/2017

    hoangtan65
    hoangtan65

    Sơ sinh

    Đăk Lăk, Việt Nam
    Tham gia:17/12/2015
    Tổng số bài viết (9)
    Số điểm: 150
    Cảm ơn: 6
    Được cảm ơn 0 lần


    Xin cám ơn sự quan tâm trao đổi của Luật sư Hoàng Thị Quỳnh Trang! Tuy nhiên trong trường hợp này, Cty tôi chưa đủ điều kiện để chuyển nhượng dự án theo Luật Đất đai do chưa hoàn thành thủ tục thuê đất. Theo hướng dẫn của cơ quan Tài nguyên môi trường thì Cty tôi phải thuê đất theo hình thức trả tiền thuê đất một lần thì mới được. Vậy sao đây? Xin luật sư tư vấn thêm. Trân trọng cám ơn và mong nhận được tin sớm!

     

     

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-