DanLuat 2015

thủ tục chuyển địa điểm kinh doanh khác quận

Chủ đề   RSS   
  • #313585 12/03/2014

    minhnguyet2311

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:12/03/2014
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 170
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    thủ tục chuyển địa điểm kinh doanh khác quận

    Chào luật sư.

    công ty em đang đăng ký kinh doanh tại quận 1. Giờ công ty e muốn chuyển sang quận 2 để kinh doanh. Vậy em phải làm những thủ tục gì đối với cơ quan thuế và Sở kế hoạch đầ tư, hồ sơ cụ thể gồm những gì? theo quy định mới nhất của pháp luật. Xin luật sư hướng dẫn giúp em.

    Cảm ơn luật sư.

     
    33292 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #313833   14/03/2014

    lamsonlawyer
    lamsonlawyer
    Top 50
    Male
    Lớp 4

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:02/01/2012
    Tổng số bài viết (894)
    Số điểm: 5516
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 431 lần


    Chào bạn!

    Vấn đề bạn thắc mắc, Luật sư giải đáp như sau:

    Về vấn đề thay đổi trụ sở chính của doanh nghiệp, theo quy định tại Điều 35, Nghị định 43/2010/NĐ-CP của Chính phủ về Đăng ký doanh nghiệp thì bạn cần phải tiến hành thủ tục thay đổi đăng ký kinh doanh với nội dung thay đổi là: Đăng ký thay đổi địa chỉ trụ sở chính của doanh nghiệp.

    Thủ tục, hồ sơ cụ thể như sau:

    1. Trước khi đăng ký thay đổi địa chỉ trụ sở chính, công ty bạn phải thực hiện các thủ tục với cơ quan thuế liên quan đến việc chuyển địa điểm theo quy định của pháp luật về thuế.

    2. Gửi Thông báo đến Phòng Đăng ký kinh doanh nơi doanh nghiệp đã đăng ký. Nội dung Thông báo gồm:

    a) Tên, mã số doanh nghiệp, mã số thuế hoặc số Giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh (trường hợp doanh nghiệp chưa có mã số doanh nghiệp và mã số thuế);

    b) Địa chỉ trụ sở chính dự định chuyển đến;

    c) Họ, tên, chữ ký của người đại diện theo pháp luật của doanh nghiệp.

    Kèm theo thông báo phải có quyết định bằng văn bản và bản sao biên bản họp của Hội đồng thành viên đối với công ty trách nhiệm hữu hạn hai thành viên trở lên, của Đại hội đồng cổ đông đối với công ty cổ phần và của các thành viên hợp danh đối với công ty hợp danh; quyết định của chủ sở hữu công ty đối với công ty trách nhiệm hữu hạn một thành viên. Quyết định, biên bản họp phải ghi rõ những nội dung được sửa đổi trong Điều lệ công ty.

    Khi nhận Thông báo, Phòng Đăng ký kinh doanh trao giấy biên nhận và đăng ký thay đổi địa chỉ trụ sở chính cho doanh nghiệp.

    Trong thời hạn năm ngày làm việc, kể từ ngày cấp lại Giấy chứng nhận đăng ký doanh nghiệp cho doanh nghiệp, Phòng Đăng ký kinh doanh nơi doanh nghiệp đặt trụ sở mới phải gửi bản sao Giấy chứng nhận đăng ký doanh nghiệp mới đến Phòng Đăng ký kinh doanh nơi trước đây doanh nghiệp đã đăng ký.

    Trên đây là nội dung giải đáp của LS dựa trên những thông tin mà bạn cung cấp. Tuy nhiên để được tư vấn cụ thể, chi tiết hơn bạn có thể gửi thêm tài liệu hoặc đến gặp trực tiếp Luật sư tại công ty Luật Thành đô.

    Chúc bạn thành công!

    Trân trọng!

     

    Ls Nguyễn Lâm Sơn

    ĐT: 0982.976.486

    CÔNG TY LUẬT THÀNH ĐÔ

    Mb: 04.6680.6683

    DĐ: 0982.976.486

    Email: lamsonlawyer@gmail.com

    Web: http://luatthanhdo.com

    * CUNG CẤP DỊCH VỤ PHÁP LÝ:

    1. Tư vấn các vấn đề pháp lý: Đầu tư, doanh nghiệp, thương mại, lao động, đất đai, nhà ở, tài chính, kế toán, hôn nhân gia đình, thừa kế…;

    2. Tham gia tranh tụng;

    3. Đại diện ngoài tố tụng;

    * TƯ VẤN PHÁP LUẬT MIỄN PHÍ:

    Thông qua địa chỉ Email: lamsonlawyer@gmail.com, Web: www.luatthanhdo.com hoặc ĐT: 0982.976.486; 04.6680.6683

     
    Báo quản trị |  
  • #314623   19/03/2014

    tc37
    tc37

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:19/03/2013
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 5
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 1 lần


    bạn ấy hỏi thủ tục chuyển địa điểm kinh doanh khác quận mà đâu phải chuyển trụ sở kinh doanh. bạn vẫn có thể giữ trụ sở cũ và làm thêm thủ tục về địa điểm kinh doanh

    Thành lập địa điểm kinh doanh

    Địa điểm kinh doanh của doanh nghiệp có thể ở ngoài địa chỉ đăng ký trụ sở chính. Doanh nghiệp chỉ được đặt địa điểm kinh doanh tại tỉnh, thành phố trực thuộc Trung ương nơi doanh nghiệp đặt trụ sở chính hoặc đặt chi nhánh.

    Trong thời hạn mười ngày làm việc, kể từ ngày quyết định lập địa điểm kinh doanh, doanh nghiệp gửi thông báo nơi đặt địa điểm kinh doanh đến Phòng Đăng ký kinh doanh cấp tỉnh.

    Hồ sơ thành lập địa điểm kinh doanh

    Thông báo thành lập địa điểm kinh doanh, gồm các nội dung:

    a) Mã số doanh nghiệp;

    b) Tên và địa chỉ trụ sở chính của doanh nghiệp hoặc tên và địa chỉ chi nhánh (trường hợp địa điểm kinh doanh trực thuộc chi nhánh);

    c) Tên, địa chỉ địa điểm kinh doanh;

    d) Lĩnh vực hoạt động của địa điểm kinh doanh;

    đ) Họ, tên, nơi cư trú, số Giấy chứng minh nhân dân hoặc Hộ chiếu hoặc chứng thực cá nhân hợp pháp khác của người đứng đầu địa điểm kinh doanh;

    e) Họ, tên, chữ ký của người đại diện theo pháp luật của doanh nghiệp.

     

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn tc37 vì bài viết hữu ích
    nhutram86 (06/08/2014)
  • #314967   21/03/2014

    lsvinalaw
    lsvinalaw

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:27/02/2014
    Tổng số bài viết (14)
    Số điểm: 190
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 3 lần


    1/Nếu chuyển địa điểm kinh doanh tham khảo bài trên,

    2/ Trường hợp chuyển Trụ sở đăng ký KD thì bạn nên làm thủ tục chốt thuế tại cơ quan thuế.

    Hồ sơ bao gồm:

    - Thông báo

    - Quyết định

    - Công văn

    - Mẫu tờ khai 08

    Sau khi làm xong thủ tục chốt thuế bạn làm thủ tục tại Sở kế hoạch.

     

     
    Báo quản trị |  
  • #315452   25/03/2014

    benhnghenghiep
    benhnghenghiep

    Female
    Sơ sinh

    Ninh Bình, Việt Nam
    Tham gia:25/03/2014
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Chào luật sư.

    Công ty tôi có hóa đơn đầu vào kê khai T4/2013 đã thực hiện đầy đủ nghĩa vụ thanh toán bằng chuyển khoản. Đến T2/2014 phát hiện bên bán kê khai hóa đơn không đúng với số họ đã xuất cho bên tôi (kê ít hơn). Như vậy là hóa đơn xuất cho bên tôi sẽ bị xử lý thế nào?  trường hợp này bên mình phải làm gì để hóa đơn đó vẫn được khấu trừ bình thường?. Cho đến nay bên bán vẫn là đơn vị hoạt động bình thường.

    Luật sư cho mình hỏi phải làm thế nào?

     
    Báo quản trị |  
  • #315861   29/03/2014

    tieuquy2013
    tieuquy2013

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:29/03/2014
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 15
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1 lần


    Mình cũng đang gặp phải trường hợp tương tự mà cách giải quyết thì lằng nhằng quá, có cách nào nhanh và hiệu quả không

     
    Báo quản trị |  
  • #331807   05/07/2014

    GODFATHER_NBH
    GODFATHER_NBH
    Top 200
    Male


    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:25/03/2010
    Tổng số bài viết (284)
    Số điểm: 1875
    Cảm ơn: 7
    Được cảm ơn 151 lần


    benhnghenghiep viết:

    Chào luật sư.

    Công ty tôi có hóa đơn đầu vào kê khai T4/2013 đã thực hiện đầy đủ nghĩa vụ thanh toán bằng chuyển khoản. Đến T2/2014 phát hiện bên bán kê khai hóa đơn không đúng với số họ đã xuất cho bên tôi (kê ít hơn). Như vậy là hóa đơn xuất cho bên tôi sẽ bị xử lý thế nào?  trường hợp này bên mình phải làm gì để hóa đơn đó vẫn được khấu trừ bình thường?. Cho đến nay bên bán vẫn là đơn vị hoạt động bình thường.

    Luật sư cho mình hỏi phải làm thế nào?

    Chào bạn.

    Việc bên mua đã nhận hàng, đã thanh toán theo hợp đồng, bên bán đã xuất hóa đơn thì hóa đơn đầu vào mà bạn hoàn toàn hợp lệ, do đó bạn có thể dùng hóa đơn đầu vào này để khấu trừ thuế GTGT.

    Còn bên bán nếu họ khai thuế thấp hơn hóa đơn đã xuất thì họ có thể kê khai điều chỉnh trước khi cơ quan thế phát hiện, nếu không kê khai điều chỉnh mà bị cơ quan thuế phát hiện thì sẽ bị phạt cho hành vi khai sai dẫn đến thiếu số tiền thuế phải nộp hoặc tăng số tiền thuế được hoàn theo điều 10 Nghị định 129/2013/NĐ-CP.

    Nguyễn Bá Hưng - Trợ Lý Luật Sư

    DĐ: 0979 473 688 / 0909 165 806 - Email: Nguyenhung2015@gmail.com

    CÔNG TY LUẬT TNHH SÀI GÒN VIỆT LUẬT

    35B Ký Con, Quận 1, Tp HCM

    TK: 106815828 - VPBank - CN HCM

     
    Báo quản trị |  
  • #328460   16/06/2014

    cloudyle
    cloudyle

    Female
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:16/06/2014
    Tổng số bài viết (12)
    Số điểm: 150
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1 lần


    Chuyển khác quận thì trước tiên phải quyết toán thuế với cct cũ xong đã nhé.

    Đỉnh cao của dịch vụ là uy tín với khách hàng

     
    Báo quản trị |  
  • #334658   23/07/2014

    Chào luật sư!

    Công ty tôi có địa chỉ đăng ký kinh doanh ở địa chỉ A thuộc quận B, nhưng gần đây chúng tôi có chuyển văn phòng giao dịch đến một địa điểm C thuộc quận D, cùng thành phố. Chúng tôi muốn không thay đổi địa chỉ trên giấy phép kinh doanh, mà chỉ thêm địa chỉ văn phòng giao dịch. Luật sư cho tôi hỏi tôi phải làm như thế nào?

     

     
    Báo quản trị |  
  • #336421   01/08/2014

    hanh.tn88
    hanh.tn88

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:12/07/2014
    Tổng số bài viết (20)
    Số điểm: 145
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 4 lần


    Mình cũng đang muốn biết thông tin thêm về cách giải quyết

     
    Báo quản trị |  
  • #360941   05/12/2014

    dcpa
    dcpa

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:11/05/2010
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 5
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Chào  luật sư,

    Luật sư cho mình hỏi, Công ty mình đang đăng ký kinh doanh và làm việc tại quận hai bà trưng. Bây giờ công ty mình muốn chuyển địa điểm sang quận đống đa.

    Vậy bên mình pải làm những thủ tục gì để thay đổi địa điểm trên giấy ĐKKD và với chi cục thuế cũ và mới? Có hướng dẫn bằng văn bản cụ thể nào không ạ?

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư Nguyễn Lâm Sơn - CÔNG TY LUẬT THÀNH ĐÔ

Mb: 04.6680.6683 - DĐ: 0982.976.486 - Email: lamsonlawyer@gmail.com