Thủ tục cho người nước ngoài mua nhà tại Việt Nam

Chủ đề   RSS   
  • #359863 30/11/2014

    phuthuy052000

    Female
    Sơ sinh

    Quảng Nam, Việt Nam
    Tham gia:22/11/2012
    Tổng số bài viết (11)
    Số điểm: 75
    Cảm ơn: 10
    Được cảm ơn 0 lần


    Thủ tục cho người nước ngoài mua nhà tại Việt Nam

    luật sư cho em hỏi, nếu kết hôn với công dân việt nam thì được sở hữu nhà ở tại VN thì khi ly hôn họ có còn được sở hữu nhà ở tại VN nữa không?

    Đời thay đổi khi ta thay đôi - Thay đổi để tồn tại

     
    2304 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #375430   21/03/2015

    hangvietkim
    hangvietkim

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:18/03/2015
    Tổng số bài viết (33)
    Số điểm: 270
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 7 lần


    Chào bạn!

    Với câu hỏi của bạn Tôi xin có ý kiến góp ý như sau:

    Theo quy định tại Điều 2. Đối tượng được mua và sở hữu nhà ở tại Việt Nam - Nghị quyết số 19/2008/QH12 thì cá nhân nước ngoài kết hôn với công dân Việt Nam thuộc một trong những trường hợp được mua và sở hữu nhà ở tại Việt Nam

    Điều 27, Luật Hôn nhân và gia đình VN năm 2000 có quy định tài sản do vợ chồng tạo lập được trong thời kỳ hôn nhân là tài sản thuộc sở hữu chung của vợ chồng. Trong trường hợp tài sản thuộc sở hữu chung mà theo quy định phải đăng ký quyền sở hữu, thì trong giấy chứng nhận quyền sở hữu phải ghi tên của cả vợ chồng..

    Như vậy trường hợp trên, người nước ngoài kết hôn kết hôn với người Việt Nam thì khi ly hôn sẽ được chia tài sản chung theo quy định của pháp luật Việt Nam. Khi ly hôn, các bên có thể tự thỏa thuận phân chia tài sản, nếu không thỏa thuận được hoặc có tranh chấp thì có quyền nhờ tòa án giải quyết. Vì sau khi ly hôn người nước ngoài không còn thuộc trường hợp tại Điều 2 nghị quyết số 19/2008/QH12 nữa nên  tòa án sẽ tiến hành định giá tài sản, bên nước ngoài sẽ được nhận giá trị, bên Việt Nam sẽ nhận được tài sản và đứng tên sau khi hoàn cho bên nước ngoài một nửa giá trị tài sản theo quyết định của tòa án. Nếu không có điều kiện để hoàn tiền thì cơ quan thi hành án sẽ phát mãi, bán đấu giá và phân chia theo quyết định của tòa.

    Trân trọng!

    NGUYỄN THỊ HẰNG

    M: 01649.627.431 l E: nguyenhang.babo1991@gmail.com

    ___________________________________________________

    CÔNG TY LUẬT VIỆT KIM

    LUẬT SƯ DOANH NGHIỆP - ĐẦU TƯ - BẤT ĐỘNG SẢN

    A: Tầng 6, LYA Building, 24/12 Đào Tấn, Ba Đình, HN

     
    Báo quản trị |