DanLuat 2015

Thủ tục chia di sản thừa kế

Chủ đề   RSS   
  • #85385 26/02/2011

    thehinhthammy

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:26/02/2011
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 60
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Thủ tục chia di sản thừa kế

    Gia đình bố tôi có 7 anh chị em, bà tôi chết đã lâu và không để lại di chúc gì, cách đây 5 năm, ông tôi chết và trước khi chết có dặn lại các con để lại 1 phần đất cho tôi với 1 phần cho chú tôi, vì tôi là cháu đích tôn của ông và bố tôi đã chết trước ông.

    Sau khi ông tôi chết, gia đình tôi đã họp gia đình và thống nhất với dặn dò của ông, có biên bản họp gia đình và sự chứng kiến của UBND  Phường Lê Lợi - Thị xã Hưng Yên. Trong biên bản thì các con đẻ của ông và mẹ tôi (là con dâu) của ông cùng ký tên. Tôi đã mang giấy tờ hồ sơ, phường Lê Lợi cũng đã vào đo đạc và xác minh lại phần đất đều là hợp lệ.

    Tuy nhiên khi làm thủ tục tiếp theo thì cơ quan địa chính cho là biên bản họp gia đình như thế là chưa hợp lệ, phải xác minh và làm lại bằng văn bản từ chối di sản thừa kế của các con ông.

    Vậy kính mong luật sư có thể cho tôi biết thủ tục sang tên sổ đỏ của ông tôi cho tôi cần phải làm những nội dung và giấy tờ gì tiếp theo? Về biên bản họp gia đình như thế đã đúng chưa? Gặp cơ quan nào? Thời gian trong bao lâu thì được cấp sổ đỏ? Lệ phí tôi phải nộp?

    Tôi xin chân thành cảm ơn! thehinhthammy@gmail.com 0985751529

     
    4878 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #85905   01/03/2011

    luatsuanthai
    luatsuanthai
    Top 150
    Male
    Lớp 1

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:07/01/2011
    Tổng số bài viết (417)
    Số điểm: 2557
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 101 lần


    Điều 642. Từ chối nhận di sản

    1. Người thừa kế có quyền từ chối nhận di sản, trừ trường hợp việc từ chối nhằm trốn tránh việc thực hiện nghĩa vụ tài sản của mình đối với người khác.

    2. Việc từ chối nhận di sản phải được lập thành văn bản; người từ chối phải báo cho những người thừa kế khác, người được giao nhiệm vụ phân chia di sản, cơ quan công chứng hoặc Uỷ ban nhân dân xã, phường, thị trấn nơi có địa điểm mở thừa kế về việc từ chối nhận di sản.

    3. Thời hạn từ chối nhận di sản là sáu tháng, kể từ ngày mở thừa kế. Sau sáu tháng kể từ ngày mở thừa kế nếu không có từ chối nhận di sản thì được coi là đồng ý nhận thừa kế.

     

    Do ông bạn đã mất cách đây 5 năm do đó thời hạn từ chối nhận di sản đã hết. Trường hợp này bạn có thể họp gia đình, chia di sản thừa kế của 2 cụ để lại, sau đó làm hợp đồng tặng cho tài sản, trong đó các chú/bác của bạn tặng cho bạn phần tài sản mà họ được hưởng thừa kế do ông bà nội của bạn để lại. Hợp đồng tặng cho phải công chứng hoặc xác nhận của UBND xã.

    CÔNG TY LUẬT TNHH MINH THƯ - CEO: Luật sư NGUYỄN ĐẮC THỰC

    Hotline: 0972.805588 - 0975.205588 - 0996.025588

    Website: http://luatsu.pro.vn Email: luatsuthuc@hotmail.com.vn

     
    Báo quản trị |  
  • #88715   16/03/2011

    thehinhthammy
    thehinhthammy

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:26/02/2011
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 60
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Gia đình tôi, người trong Nam, người ngoài Bắc. Nếu họp gia đình rất khó khăn, xin hỏi luật sư là có cách nào để những người trong Nam không phải ra mà vẫn làm được Hợp đồng cho, tặng?

    Trong trường hợp nếu sang tên cho tôi khó khăn, thì sang tên cho mẹ tôi là con dâu có trở ngại gì không và thủ tục thế nào?

    Hoặc có thể để chú thứ 5 của tôi đứng tên toàn bộ, xong chú tôi lại tặng lại cho tôi có được không? Lệ phí có tốn kém hơn không?

    Cập nhật bởi thehinhthammy ngày 16/03/2011 11:36:28 CH Kkhong hieu
     
    Báo quản trị |  
  • #88997   18/03/2011

    LS_NgDinhHung
    LS_NgDinhHung
    Top 25
    Luật sư quốc gia

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:03/04/2008
    Tổng số bài viết (2095)
    Số điểm: 11120
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 711 lần
    Lawyer

    Do ông bạn không lập di chúc, nên gia đình bạn phải làm thủ tục khai nhận thừa kế tại cơ quan công chứng. Những người ở xa có thể lập giấy ủy quyền cho người ở địa phương thay mặt mình ký nhận và cho phần mình cho bạn và chú của bạn trong văn bản khai nhận thừa kế, sau đó bạn và chú bạn tách sổ.

    Không nên làm thủ tục sang tên sang mẹ bạn hoặc chú bạn đứng tên toàn bộ rồi làm thủ tục tặng cho, tốn nhiều lần và tiền thuế thu nhập cá nhân nhiều hơn.
     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-