DanLuat 2015

Thủ tục chia di sản thừa kế

Chủ đề   RSS   
  • #509821 11/12/2018

    Thủ tục chia di sản thừa kế

    Hiện hoàn cảnh gia đình em như thế này mong các bác tư vấn. Bố em có vợ cả sinh được 5 anh chị. Có 1 căn nhà chung đã bán và chia đều cho các anh chị. Sau đó mẹ cả em mất, bố em lấy mẹ em và được 1 mình em. Sau khi lấy nhau thì bố mẹ em có mua một ngôi nhà mới và sinh sống tại đây. Vậy các bác cho em hỏi thủ tục chia di sản như nào cho đúng pháp luật ạ?

     
    2399 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #509826   11/12/2018

    lawyerinthefuture
    lawyerinthefuture
    Top 150
    Male
    Lớp 2

    An Giang, Việt Nam
    Tham gia:29/10/2016
    Tổng số bài viết (457)
    Số điểm: 3867
    Cảm ơn: 11
    Được cảm ơn 142 lần
    Moderator

    Chào bạn! Tôi xin hỡ trợ như sau:

    - Ngôi nhà trong thời kì bố và mẹ của bạn chung sống là tài sản chung thì sẽ chia đôi cho cả hai. Hàng thừa kế thứ nhất, nếu di dản của bố bạn để lại chia theo pháp luật thì bao gồm: bạn, các anh chị con của mẹ cả và mẹ của bạn (nếu hai người có đăng ký kết hôn).

    - Nếu chia theo di chúc, ai có tên trong di chúc, người đó được hưởng (ngoại trừ những người con chưa thành niên, không có khả năng cao động, vợ, cha mẹ của người để lại di sản)

    Trang facebook: " Hỗ Trợ Pháp Lý Miễn Phí " sẽ giúp các bạn giải đáp những vướng mắc pháp lý xoay quanh cuộc sống.

    Hãy ghé thăm trang khi bạn gặp phải một vấn đề vướng mặc nào đó .Đừng tiếc gì 1 like và 1 share trang facebook:

    " Hỗ Trợ Pháp Lý Miễn Phí ".

     
    Báo quản trị |  
  • #509828   11/12/2018

    ls.nthanhtu
    ls.nthanhtu

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:06/09/2016
    Tổng số bài viết (9)
    Số điểm: 45
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 4 lần


    Vấn đề bạn hỏi, tôi trả lời như sau:

    Theo quy định tại Điều 66 Luật Hôn nhân và gia đình 2014 về việc giải quyết tài sản chung của vợ chồng như sau:

    Điều 66. Giải quyết tài sản của vợ chồng trong trường hợp một bên chết hoặc bị Tòa án tuyên bố là đã chết

    1. Khi một bên vợ, chồng chết hoặc bị Tòa án tuyên bố là đã chết thì bên còn sống quản lý tài sản chung của vợ chồng, trừ trường hợp trong di chúc có chỉ định người khác quản lý di sản hoặc những người thừa kế thỏa thuận cử người khác quản lý di sản.

    2. Khi có yêu cầu về chia di sản thì tài sản chung của vợ chồng được chia đôi, trừ trường hợp vợ chồng có thỏa thuận về chế độ tài sản. Phần tài sản của vợ, chồng chết hoặc bị Tòa án tuyên bố là đã chết được chia theo quy định của pháp luật về thừa kế.

    3…..”

    Theo quy định của Bộ luật Dân sự 2015 về người thừa kế theo pháp luật. Cụ thể:

    Điều 650. Những trường hợp thừa kế theo pháp luật

    1. Thừa kế theo pháp luật được áp dụng trong trường hợp sau đây:

    a) Không có di chúc;

    ...

    Điều 651.Người thừa kế theo pháp luật

    1. Những người thừa kế theo pháp luật được quy định theo thứ tự sau đây:

    a) Hàng thừa kế thứ nhất gồm: vợ, chồng, cha đẻ, mẹ đẻ, cha nuôi, mẹ nuôi, con đẻ, con nuôi của người chết;

    b) Hàng thừa kế thứ hai gồm: ông nội, bà nội, ông ngoại, bà ngoại, anh ruột, chị ruột, em ruột của người chết; cháu ruột của người chết mà người chết là ông nội, bà nội, ông ngoại, bà ngoại;

    c) Hàng thừa kế thứ ba gồm: cụ nội, cụ ngoại của người chết; bác ruột, chú ruột, cậu ruột, cô ruột, dì ruột của người chết; cháu ruột của người chết mà người chết là bác ruột, chú ruột, cậu ruột, cô ruột, dì ruột; chắt ruột của người chết mà người chết là cụ nội, cụ ngoại.

    2. Những người thừa kế cùng hàng được hưởng phần di sản bằng nhau.

    3. Những người ở hàng thừa kế sau chỉ được hưởng thừa kế, nếu không còn ai ở hàng thừa kế trước do đã chết, không có quyền hưởng di sản, bị truất quyền hưởng di sản hoặc từ chối nhận di sản.

    Căn cứ theo các quy định pháp luật trên, di sản được chia theo pháp luật của nhà bạn trong trường hợp:

    1. Bố bạn mất và không để lại di chúc: Trị giá ngôi nhà sẽ được chia làm 2, bố và mẹ bạn mỗi người được hưởng 1/2. Phần của bố bạn (1/2 ngôi nhà) sẽ được chia đều cho 7 người (mẹ bạn + 5 anh chị con mẹ cả + bạn).
    2. Mẹ bạn mất và không để lại di chúc: Trị giá ngôi nhà sẽ được chia làm 2, bố và mẹ bạn mỗi người được hưởng ½. Phần của mẹ bạn (1/2 ngôi nhà) sẽ được chia đều cho 2 người (bố bạn và bạn).

    Mong là bạn đã rõ được vấn đề của mình, nếu có gì còn chưa rõ hay cần hiểu rõ hơn, bạn có thể liên lạc với luật sư để đươc tư vấn cụ thể.

    -------------------------

     

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn ls.nthanhtu vì bài viết hữu ích
    3t.ucmc@gmail.com (11/12/2018)