DanLuat 2015

Thủ tục CHÀO HÀNG CẠNH TRANH

Chủ đề   RSS   
  • #338123 10/08/2014

    Thủ tục CHÀO HÀNG CẠNH TRANH

    Em có 1 số vấn đề liên quan đến gói thầu Chào hàng cạnh tranh, mong luật sư làm rõ giúp:


    1. Gói thầu "Cập nhật dữ liệu vào cơ sở dữ liệu của phòng tài nguyên " , giá trị <500tr đồng thì có thể sử dụng hình thức Chào hàng cạnh tranh rút gọn không? Nếu sử dụng chào hàng cạnh tranh, em có thể kết hợp giữa 2 mẫu ( bình thường và rút gọn) tức là sử dụng mẫu CHCT thông thường nhưng có bỏ 1 số mục nhỏ để rút ngắn thời gian cũng như thủ tục đấu thầu được không? ( Hay bắt buộc phải đủ các phần của dạng CHCT thông thường)

    2. Đối với gói thầu này, em có thể làm theo cách nào để rút gọn nhất thời gian, thủ tục đấu thầu? Ví dụ như có thể chỉ đăng thông báo trên Báo địa phương, báo Ngành, hoặc chỉ gửi HSYC đến 3 nhà thầu không?


    3. Nếu rút gọn được, em có thể bỏ qua các mục như Bảo đảm dự thầu, Bảo hành ( vì đây chỉ là công việc nhập dữ liệu vào phần mềm ) ... hay không?


    4. Khi nhà thầu nộp Hồ sơ Đề xuất , có cần làm hợp đồng theo mẫu Dự thảo hợp đồng mà SHYC đưa ra không? 


    Chân thành cảm ơn.

     
    18953 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #340320   21/08/2014

    TRUTH
    TRUTH
    Top 10
    Male
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:03/05/2013
    Tổng số bài viết (4645)
    Số điểm: 30562
    Cảm ơn: 603
    Được cảm ơn 1070 lần


    Theo quy định thì gói thầu dưới 500 là làm hồ sơ rút gọn nhé bạn

    3. Các Mẫu Hồ sơ yêu cầu chào hàng cạnh tranh ban hành kèm theo Thông tư này bao gồm:

    - Mẫu Hồ sơ yêu cầu chào hàng cạnh tranh (Mẫu A) áp dụng đối với gói thầu có giá gói thầu từ 500 triệu đồng đến dưới 2 tỷ đồng;

    - Mẫu Hồ sơ yêu cầu chào hàng cạnh tranh rút gọn (Mẫu B) áp dụng đối với gói thầu có giá gói thầu dưới 500 triệu đồng

    Thông tư 11/2010/TT-BKH hướng dẫn về chào hàng cạnh tranh

    Quy trinh thì luật quy định làm sao, bạn làmtheo nhé, thêm bớt gì cho không đúng rồi bị phạt

    Điều 59. Quy trình chào hàng cạnh tranh rút gọn

    1. Chuẩn bị và gửi bản yêu cầu báo giá:

    a) Bản yêu cầu báo giá được lập bao gồm các nội dung về phạm vi công việc, yêu cầu về kỹ thuật, thời hạn hiệu lực của báo giá, thời điểm nộp báo giá, các yêu cầu về bảo hành, bảo trì, đào tạo, chuyển giao, dự thảo hợp đồng, thời gian chuẩn bị và nộp báo giá (tối thiểu 03 ngày làm việc, kể từ ngày đầu tiên phát hành bản yêu cầu báo giá) và các nội dung cần thiết khác, không nêu yêu cầu về bảo đảm dự thầu;

    b) Sau khi bản yêu cầu báo giá được duyệt, bên mời thầu đăng tải thông báo mời chào hàng trên một tờ báo được phát hành rộng rãi trong một ngành, một tỉnh hoặc hệ thống mạng đấu thầu quốc gia hoặc gửi trực tiếp bản yêu cầu báo giá cho tối thiểu 03 nhà thầu có khả năng thực hiện gói thầu. Trường hợp gửi trực tiếp, nếu trước thời điểm đóng thầu có bất kỳ nhà thầu nào khác đề nghị được tham gia chào hàng thì bên mời thầu phải gửi bản yêu cầu báo giá cho nhà thầu đó. Bản yêu cầu báo giá được phát hành miễn phí theo hình thức gửi trực tiếp, gửi qua đường bưu điện, thư điện tử (email) hoặc bằng fax.

    2. Nộp và tiếp nhận báo giá:

    a) Nhà thầu chuẩn bị và nộp 01 báo giá theo bản yêu cầu báo giá. Việc nộp báo giá có thể thực hiện theo hình thức gửi trực tiếp, gửi qua đường bưu điện, thư điện tử (email) hoặc bang fax;

    b) Bên mời thầu chịu trách nhiệm bảo mật các thông tin trong báo giá của từng nhà thầu. Ngay sau khi kết thúc thời hạn nộp báo giá, bên mời thầu lập văn bản tiếp nhận các báo giá được nộp trước thời điểm đóng thầu bao gồm các nội dung như: Tên nhà thầu, giá chào, thời gian có hiệu lực của báo giá và gửi văn bản tiếp nhận này đến các nhà thầu đã nộp báo giá.

    3. Đánh giá các báo giá:

    a) Bên mời thầu so sánh các báo giá theo bản yêu cầu báo giá. Báo giá được xác định đáp ứng tất cả các yêu cầu trong bản yêu cầu báo giá và có giá chào sau sửa lỗi, hiệu chỉnh sai lệch, trừ đi giá trị giảm giá (nếu có) thấp nhất và không vượt giá gói thầu sẽ được đề nghị lựa chọn;

    b) Trong quá trình đánh giá, trường hợp cần thiết bên mời thầu mời nhà thầu có giá chào thấp nhất sau khi sửa lỗi, hiệu chỉnh sai lệch và trừ đi giá trị giảm giá (nếu có) đến thương thảo hợp đồng.

    4. Trình, thẩm định, phê duyệt và công khai kết quả lựa chọn nhà thầu:

    Việc trình, thẩm định, phê duyệt và công khai kết quả lựa chọn nhà thầu thực hiện theo quy định tại Điều 20 của Nghị định này.

    5. Hoàn thiện và ký kết hợp đồng:

    Hợp đồng ký kết giữa các bên phải phù hợp với quyết định phê duyệt kết quả chào hàng cạnh tranh, biên bản thương thảo hợp đồng và các tài liệu liên quan khác.

    6. Thời gian trong chào hàng cạnh tranh rút gọn:

    a) Thời gian đánh giá các báo giá tối đa là 10 ngày, kể từ ngày hết hạn nộp báo giá đến khi bên mời thầu có tờ trình đề nghị phê duyệt kết quả lựa chọn nhà thầu kèm theo báo cáo đánh giá các báo giá;

    b) Thời gian thẩm định kết quả lựa chọn nhà thầu tối đa là 04 ngày làm việc, kể từ ngày nhận được hồ sơ trình thẩm định;

    c) Thời gian phê duyệt kết quả lựa chọn nhà thầu tối đa là 03 ngày làm việc, kể từ ngày nhận được tờ trình đề nghị phê duyệt kết quả lựa chọn nhà thầu của bên mời thầu và báo cáo thẩm định của đơn vị thẩm định.

     
    Báo quản trị |  
  • #348298   04/10/2014

    Em có một số nội dung cần Luật sư tư vấn giúp đỡ như sau:

    1. Ngày 29/9/2014 em gửi  phiếu đăng ký thông báo mời chào hàng cạnh tranh trên Báo Đấu thầu nhưng  vì chưa hợp lệ nên không được đăng (lý do: 1 dự án-02 gói thầu trong 1 phiếu thông báo và  thời gian k hợp lệ: cụ thế: gửi báo ngày 29/9/2014. Ngày phát hành hồ sơ từ 8h ngày 02/10 đến trước  thời điểm nhận HSĐX  chậm nhất trước 14h ngày 7/10/2014 trong giờ hành chính.

    2. Sau khi tiếp nhận thông tin của Báo đấu thầu, ngày 03/10/2014 em tách 2 gói thầu thành 2 phiếu chào hàng cạnh tranh và gửi lại cho Báo Đấu thầu. Trong đó em đăng thời gian phát hành HSYC CHCT từ 8h ngày 07/10/2014 đến trước 14h ngày 13/10/2014 (trong giời hành chính);

    Hạn cuối nhận HSĐX chậm nhất ngày 14h ngày 13/10/1014 (trong giờ hành chính)

    Như vậy  thời gian đăng thông báo của em có đúng theo quy định Luật Đấu thầu hay không?

    Nếu không đúng, rất mong  Luật sư giúp đỡ em đưa thời gian cụ thể theo hình thức Chào hàng cạnh tranh.

    Trân trọng cảm ơn!

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-