Thủ tục cấp sổ đỏ đất khai hoang?

Chủ đề   RSS   
  • #60543 12/09/2010

    bichngoc_hp

    Sơ sinh

    Hải Phòng, Việt Nam
    Tham gia:12/09/2010
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 35
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Thủ tục cấp sổ đỏ đất khai hoang?

     Chào luật sư!

    Em có một việc nhờ luật sư tư vấn kỹ giùm em
    Nhà em ở Minh Đức, Thủy Nguyên, Hải Phòng. Ngày trước bố mẹ em xin đất để đinh cư tại thị trấn MĐ thì được phân một mảnh ở chân đồi có diện tích khoảng 250m2 và xây nàh trên đó.

    Sau đó ở thì bố mẹ em khai hoang thêm được gần 250m2 nữa.Đất nhà em ở từ năm 1988 đến nay. Hiện nay gia đình em có nhu cầu chuyển đi chỗ khác và muốn bán mảnh đất trên nên mới ra xã hỏi thăm về thủ tục cấp sổ đỏ thì được nhân viên địa chính xã trả lời"Nếu muốn làm sổ đỏ cho 250m2 đất khai hoang  kia thì phải đóng 50% lệ phí đất(tương đương 250.000/m2 đất) thì mới được làm sổ đỏ".

    Em xin hỏi như trường hợp của gia đình em thì nhân viên kia trả lời thế có đúng ko? Và nếu không thì gia đình em muốn được làm sổ đỏ thì thủ tục làm thế nào, căn cứ nghị định hay quyết định số bao nhiêu để được cấp sổ đỏ? Vì em nghe nói đất ở trước năm 1993 mà ko có tranh chấp thì được cấp sổ đỏ mà.

    Mong luật sư trả lời cặn kẽ giúp em. EM xin chân thành cảm ơn!

    Cập nhật bởi Mai_Y_Nguyen ngày 13/09/2010 09:06:31 AM
     
    15856 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #60847   14/09/2010

    hiden_face
    hiden_face
    Top 500
    Female
    Lớp 2

    Bạc Liêu, Việt Nam
    Tham gia:28/05/2010
    Tổng số bài viết (303)
    Số điểm: 3851
    Cảm ơn: 102
    Được cảm ơn 121 lần


                Chào bạn!
       Theo quy đinh của pháp luật đất đai hiện hành cá nhân đang sử dụng đất nông nghiệp do tự khai hoang sẽ được cấp giấy CNQSDD nếu đất đó phù hợp với quy hoạch sử dụng đất đã được xét duyệt, không có tranh chấp, sử dụng đất có hiệu quả thì được Nhà nước công nhận quyền sử dụng đất đối với diện tích đất trong hạn mức giao đất nông nghiệp quy định tại các khoản 1, 2, 3 và 4 Điều 70 của Luật Đất đai;

    Trường hợp vượt hạn mức thì được tính thêm hạn mức quy định tại khoản 5 Điều 70 của Luật Đất đai và khoản 4 Điều 69 của Nghị định này; nếu vượt hạn mức đã tính thêm thì phải chuyển sang thuê đất đối với diện tích vượt hạn mức (NĐ
    181/2004/NĐ-CP).

       - Về việc có tranh chấp hay không thì bạn có thể xin xác nhận của ủy ban nhân dân xã, phường, thị trấn để chứng minh là đất không có tranh chấp.

       - Về thủ tục để được cấp giấy CNQSDD thì bạn nộp hồ sơ cho văn phòng đăng kí quyền sử dụng đất thuộc phòng tài nguyên và môi trường cấp huyện. Hồ sơ gồm: đơn đề nghị cấp giấy chứng nhận, bản sao các giấy tờ thực hiện nghĩa vụ tài chính về đất đai..
       -Về nghĩa vụ tài chính thì theo quy định tại NĐ 84/2007 về việc cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất cho hộ gia đình cá nhân từ trước 15/10/1993:
        

        Hộ gia đình, cá nhân đang sử dụng đất có nhà ở, công trình xây dựng mà không có một trong các loại giấy tờ quy định tại khoản 1 Điều 50 của Luật Đất đai nhưng đất đã được sử dụng ổn định từ trước ngày 15 tháng 10 năm 1993 và không thuộc một trong các trường hợp sử dụng đất quy định tại khoản 4 Điều này, nay được Ủy ban nhân dân cấp xã xác nhận là đất không có tranh chấp thì được xử lý theo quy định sau:

       -Tại thời điểm làm thủ tục cấp Giấy chứng nhận đối với đất thuộc vùng đã có quy hoạch sử dụng đất hoặc quy hoạch chi tiết xây dựng đô thị hoặc quy hoạch xây dựng điểm dân cư nông thôn (gọi chung là quy hoạch) được xét duyệt mà việc sử dụng đất phù hợp với quy hoạch đó và chưa có quyết định thu hồi đất trong trường hợp đất phải thu hồi thì được cấp Giấy chứng nhận.

       -Trường hợp đất có nhà ở thì người sử dụng đất không phải nộp tiền sử dụng đất đối với diện tích đất ở đang sử dụng nhưng diện tích không phải nộp tiền sử dụng đất không vượt quá hạn mức giao đất ở cho mỗi hộ gia đình, cá nhân theo quy định tại khoản 2 Điều 83 và khoản 5 Điều 84 của Luật Đất đai tại thời điểm cấp Giấy chứng nhận; đối với diện tích đất ở ngoài hạn mức (nếu có) thì phải nộp tiền sử dụng đất theo mức thu quy định tại điểm a khoản 3 Điều 8 Nghị định số 198/2004/NĐ-CP.

        -Trường hợp đất có công trình xây dựng (không phải nhà ở) thì phải xác định diện tích đất phi nông nghiệp và diện tích đất nông nghiệp theo hiện trạng sử dụng. Người sử dụng đất không phải nộp tiền sử dụng đất đối với diện tích đất phi nông nghiệp.

     Bạn có thể tham khảo các quy định trên. Thân chào bạn!

       

    ngotungan1989@gmail.com

    When you cant be by my side...you are in my heart...

     
    Báo quản trị |  
  • #177534   11/04/2012

    ông An có một thửa đất trồng lúa 01 vụ sử dụng trước năm 1993 đến năm 1996 có tổ đo đạc đến đo đất, trên đất chưa có nhà và được ghi nhận là đất trồng lúa 01 vụ. Đến năm 1997 ông An xây dựng nhà, năm 2001 ông An làm thủ tục xin cấp GCNQSD đất, thửa đất được đo đạc năm 1996. Năm 2001 ông An được cấp GCNQSD đất với loại đất 01 lúa. ông An làm đơn yêu cầu xin điều chỉnh loại đất là đất thổ và đất lúa. Như vậy yêu cầu của ông An có  đúng không, cấp như vậy là đúng hay sai?
     
    Báo quản trị |