DanLuat 2015

Thủ tục cấp giấy XNTTHN cho công dân Việt Nam kết hôn với người nước ngoài tại cơ quan nước ngoài? Thì làm thế nào ạ!!!

Chủ đề   RSS   
  • #446516 15/02/2017

    Thủ tục cấp giấy XNTTHN cho công dân Việt Nam kết hôn với người nước ngoài tại cơ quan nước ngoài? Thì làm thế nào ạ!!!

    Anh/chị giúp em vấn đề về Thủ tục cấp giấy XNTTHN cho công dân Việt Nam cư trú trong nước với người nước ngoài tại cơ quan nước ngoài.
    Em mới làm  tại UBND xã thì gặp trường hợp công dân xin giấy XNTTHN để kết hôn với người nước ngoài (Nhật Bản) tại cơ quan nước ngoài (Nhật Bản) luôn
    Vậy thủ tục giải quyết sao ạ!!! Có người bảo là cấp như bình thường chỉ cần bên người nước ngoài kia phôto bản hộ chiếu đã được dịch tại cơ quan có thẩm quyền Việt Nam.
    Còn người thì bảo gửi công văn lên sở thì mới làm tiếp(theo TT 22/2013/TT-BTP)  Vậy em làm thế nào thì đúng

     
    6405 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #446519   15/02/2017

    Xmen-8711
    Xmen-8711
    Top 25
    Male
    Lớp 12

    An Ninh, Việt Nam
    Tham gia:24/01/2008
    Tổng số bài viết (2650)
    Số điểm: 18740
    Cảm ơn: 847
    Được cảm ơn 1017 lần
    SMod

     Thẩm quyền cấp giấy XNTTHN cho công dân Việt Nam cư trú trong nước UBND cấp xã cấp bình thường mà em, kể cả với người nước ngoài, người không có quốc tịch cư trú tại VN thì UBND cấp xã cấp Giấy xác nhận tình trạng hôn nhân bình thường. Em kiểm tra lại ở Điều 21 Nghị định 123/2015/NĐ-CP

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Xmen-8711 vì bài viết hữu ích
    luongdu95 (20/02/2017)
  • #446523   15/02/2017

    Xmen-8711
    Xmen-8711
    Top 25
    Male
    Lớp 12

    An Ninh, Việt Nam
    Tham gia:24/01/2008
    Tổng số bài viết (2650)
    Số điểm: 18740
    Cảm ơn: 847
    Được cảm ơn 1017 lần
    SMod

    Bổ sung thêm với em là Thông tư 22/2013/TT-BTP đã bị "khai tử"  từ ngày 10/4/2015 rồi

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Xmen-8711 vì bài viết hữu ích
    luongdu95 (20/02/2017)
  • #446529   15/02/2017

    Elviss.Khoi
    Elviss.Khoi
    Top 500
    Male
    Lớp 2

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:28/07/2016
    Tổng số bài viết (204)
    Số điểm: 3255
    Cảm ơn: 16
    Được cảm ơn 104 lần


    Theo mình nghĩ cứ cấp bình thường thôi, đừng quan tâm đến việc người đó xin để kết hôn bên Nhật hay bên Tàu khựa gì. Chỉ dừng lại ở việc một cá nhân trong nước xin XNTTHN tại địa phương là được rồi, còn sau đó họ đi dịch ra tiếng Nhật rồi nộp cho cơ quan hữu quan bên Nhật là chuyện của họ.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Elviss.Khoi vì bài viết hữu ích
    luongdu95 (20/02/2017)
  • #447084   20/02/2017

    EM rất cảm ơn sự trợ giúp của anh chị!!! Em cảm ơn
    Giờ em gặp trường hợp này bây giờ họ đang cư trú tại Liên Bang Nga họ nhờ bố ra xin giấy XNTTHN để kết hôn với công dân Việt Nam nhưng cũng đang cư trú bên đó luôn.....
    Đi từ 2013 đến nay vạy xã em cấp giấy XNTTHN từ thời điểm từ đủ 18 tuổi đến năm 2013, hay cấp đến hiện tại luôn ạ

     
    Báo quản trị |  
  • #447861   24/02/2017

    Theo mình thì bạn cứ cấp giấy theo thủ tục bình thường thôi. Vì người đó là công dân Việt Nam, lại đang sinh sống ở địa phương nơi bạn làm nên bạn hoàn toàn có thể cấp giấy XNTTHN cho người đó. Dù người đó có kết hôn với công dân ở đâu thì giấy xác nhận mà bạn làm vẫn hợp lí mà

     
    Báo quản trị |  
  • #448415   01/03/2017

    Sao em không thấy Thông tư nào ghi bãi bỏ nó nhỉ anh.
    Cái thông tư 22/2013 ấy

    Cập nhật bởi luongdu95 ngày 01/03/2017 02:47:31 CH
     
    Báo quản trị |  
  • #448418   01/03/2017

    Vậy người nhật đó có cần phải dịch hộ chiếu hay cmnd gì không ạ. Vì phần mục đích mình ghi đầy đủ nên họ người Nhật sao viết đc :)) Và nếu dịch thì thì dịch giấy tờ gì của họ nhiều,

     
    Báo quản trị |  
  • #448433   01/03/2017

    Xmen-8711
    Xmen-8711
    Top 25
    Male
    Lớp 12

    An Ninh, Việt Nam
    Tham gia:24/01/2008
    Tổng số bài viết (2650)
    Số điểm: 18740
    Cảm ơn: 847
    Được cảm ơn 1017 lần
    SMod

     

    luongdu95 viết:

     

    Sao em không thấy Thông tư nào ghi bãi bỏ nó nhỉ anh.
    Cái thông tư 22/2013 ấy

     

     

    Em kiểm tra Quyết định 134/QĐ-BTP ngày 28/01/2016 của Bộ Tư pháp về Công bố văn bản hết hiệu lực.

    Thông tư 22 bị bãi bỏ bởi Thông tư số 02a/2015/TT-BTP ngày23/02/2015 của Bộ trưởng Bộ Tư pháp hướng dẫn thi hành một số điều của Nghị định số126/2014/NĐ-CPngày 31 tháng 12 năm 2014 của Chính phủ quy định chi tiết một số điều và biện pháp thi hành Luật hôn nhân và gia đình về quan hệ hôn nhân và gia đình có yếu tố nước ngoài

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Xmen-8711 vì bài viết hữu ích
    luongdu95 (06/03/2017)
  • #448833   06/03/2017

    Khoản 3, Điều 28 Nghị định 126/2014


    3. Trong thời hạn 02 ngày làm việc, kể từ ngày nhận đủ hồ sơ hợp lệ và lệ phí, Ủy ban nhân dân cấp xã kiểm tra về nhân thân, tình trạng hôn nhân của người có yêu cầu cấp giấy xác nhận tình trạng hôn nhân; có văn bản báo cáo kết quả kiểm tra và nêu rõ các vấn đề vướng mắc cần xin ý kiến, gửi Sở Tư pháp, kèm theo bản chụp bộ hồ sơ.

    Vậy em phải có công văn gửi sở à anh? 
    Không gửi thì có làm sao không ạ

     
    Báo quản trị |  
  • #449311   12/03/2017

    Chào bạn, dựa trên những thông tin mà bạn cung cấp, tôi xin có một vài trao đổi, góp ý như sau:

    Thủ tục cấp giấy xác nhận tình trạng hôn nhân cho công dân Việt Nam cư trú trong nước để đăng ký kết hôn với người nước ngoài tại cơ quan có thẩm quyền của nước ngoài thực hiện theo hướng dẫn tại Điều 28 Nghị định 126/2014/NĐ-CP quy định chi tiết một số điều và biện pháp thi hành Luật Hôn nhân và gia đình như sau:

    Điều 28. Thủ tục cấp giấy xác nhận tình trạng hôn nhân

    1. Hồ sơ cấp giấy xác nhận tình trạng hôn nhân được lập thành 01 bộ, gồm các giấy tờ sau đây:

    a) Tờ khai cấp giấy xác nhận tình trạng hôn nhân theo mẫu quy định;

    b) Bản sao một trong các giấy tờ để chứng minh về nhân thân như Chứng minh nhân dân, Hộ chiếu hoặc giấy tờ hợp lệ thay thế;

    c) Bản sao sổ hộ khẩu hoặc sổ tạm trú của người yêu cầu.

    Trường hợp công dân Việt Nam đã ly hôn tại cơ quan có thẩm quyền của nước ngoài thì phải nộp giấy xác nhận ghi vào sổ hộ tịch việc ly hôn đã được giải quyết ở nước ngoài theo quy định của pháp luật Việt Nam.

    2. Hồ sơ cấp giấy xác nhận tình trạng hôn nhân do người yêu cầu nộp trực tiếp tại Ủy ban nhân dân cấp xã có thẩm quyền.

    3. Trong thời hạn 02 ngày làm việc, kể từ ngày nhận đủ hồ sơ hợp lệ và lệ phí, Ủy ban nhân dân cấp xã kiểm tra về nhân thân, tình trạng hôn nhân của người có yêu cầu cấp giấy xác nhận tình trạng hôn nhân; có văn bản báo cáo kết quả kiểm tra và nêu rõ các vấn đề vướng mắc cần xin ý kiến, gửi Sở Tư pháp, kèm theo bản chụp bộ hồ sơ.

    […]

    5. Trong thời hạn 02 ngày làm việc, kể từ ngày nhận được văn bản trả lời của Sở Tư pháp, Chủ tịch Ủy ban nhân dân cấp xã ký giấy xác nhận tình trạng hôn nhân cấp cho người yêu cầu hoặc có văn bản thông báo về việc từ chối cấp giấy xác nhận tình trạng hôn nhân, trong đó nêu rõ lý do.

    Như vậy, về thủ tục, trước hết bạn tiếp nhận hồ sơ của người có yêu cầu như bình thường. Sau đó trong thời hạn 2 ngày kể từ khi tiếp nhận hồ sơ, bạn phải gửi văn bản báo cáo kết quả kiểm tra và nêu rõ các vấn đề vướng mắc cần xin ý kiến để gửi lên Sở Tư pháp để Sở Tư pháp thực hiện một số biện pháp cần thiết. Việc gửi văn bản lên Sở Tư pháp là đúng bởi đây là việc có sự tham gia của yếu tố nước ngoài. Khi Sở Tư pháp tiến hành xong các biện pháp cần thiết, gửi văn bản trả lời về UBND xã thì khi đó Chủ tịch UBND cấp xã mới ký giấy xác nhận tình trạng hôn nhân cho người yêu cầu.

    Trên đây là ý kiến tư vấn của tôi về câu hỏi của bạn. Việc đưa ra ý kiến tư vấn nêu trên căn cứ vào các quy định của pháp luật và thông tin do bạn cung cấp. Hy vọng qua đây bạn đã có giải đáp cho vướng mắc của mình.

    Trường hợp trong nội dung tư vấn có điều gì gây nhầm lẫn, chưa rõ ràng hoặc thông tin nêu trong nội dung tư vấn khiến bạn chưa hiểu hết vấn đề hoặc/ và có sự vướng ngại, thắc mắc, tôi rất mong nhận được ý kiến phản hồi của bạn.

    Mọi vướng mắc vui lòng liên hệ theo thông tin đính kèm bên dưới.

    Chuyên viên tư vấn: Nguyễn Thùy Linh

     

    BỘ PHẬN TƯ VẤN PHÁP LUẬT DÂN SỰ | CÔNG TY LUẬT VIỆT KIM

    M: (+84-4) 32.123.124; (+84-4) 32.899.888 - E: cle.vietkimlaw@gmail.com; luatvietkim@gmail.com - W: www.vietkimlaw.com

    Ad: Trụ sở chính - Tầng 5, Tòa nhà SHB, 34 Giang Văn Minh, Ba Đình, HN | VPGD - Tầng 5, Nhà C, 236 Hoàng Quốc Việt, Cầu Giấy, HN.

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-