DanLuat 2015

Thủ tục cấp Giấy phép mảng bưu chính

Chủ đề   RSS   
  • #475220 18/11/2017

    Thủ tục cấp Giấy phép mảng bưu chính

     cần sự trợ giúp tư vấn từ các chuyên gia.

    công ty vận tải chuyên trở hàng hóa, giờ làm thêm mảng bưu chính. vậy giấy phép của bộ bưu chính phải được cấp phép doanh nghiệp mới có thể hoạt động và gắn phụ hiệu xe bưu chính. vậy xin hỏi các chuyên gia. thống kê cho em các điều kiện,thủ tục,chuẩn bị hồ sơ những gì, thời gian cấp là bao lâu...?

     mọi trợ giúp xin chia sẻ vào Email. chuyenphattoanhanoi77@gmail.com.

    xin trân thành cảm ơn! 

     
    2026 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #475344   20/11/2017

    chiakinguyen
    chiakinguyen
    Top 500
    Lớp 3

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:13/06/2016
    Tổng số bài viết (208)
    Số điểm: 4134
    Cảm ơn: 87
    Được cảm ơn 234 lần


    Chào bạn , bạn cần xem điều kiện để được kinh doanh ngành nghề này:

    Điều 21. Điều kiện cấp phép kinh doanh dịch vụ bưu chính

    1. Doanh nghiệp cung ứng dịch vụ thư có địa chỉ nhận có khối lượng đơn chiếc đến 02 kilôgam (kg) phải có giấy phép kinh doanh dịch vụ bưu chính (sau đây gọi là giấy phép bưu chính) do cơ quan nhà nước có thẩm quyền về bưu chính cấp.

    2. Doanh nghiệp được cấp giấy phép bưu chính khi có đủ các điều kiện sau đây:

    a) Có giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh hoạt động bưu chính hoặc giấy chứng nhận đầu tư trong lĩnh vực bưu chính;

    b) Có khả năng tài chính, nhân sự phù hợp với phương án kinh doanh theo nội dung đề nghị được cấp giấy phép;

    c) Có phương án kinh doanh khả thi phù hợp với quy định về giá cước, chất lượng dịch vụ bưu chính;

    d) Có biện pháp đảm bảo an ninh thông tin và an toàn đối với con người, bưu gửi, mạng bưu chính.

    (Căn cứ Luật bưu chính 2010)

    Điều 5. Điều kiện về tài chính

    1. Điều kiện về khả năng tài chính nêu tại điểm b khoản 2 Điều 21 Luật bưu chính được quy định như sau:

    a) Đối với trường hợp cung ứng dịch vụ bưu chính trong phạm vi nội tỉnh, liên tỉnh, doanh nghiệp phải có mức vốn tối thiểu là 02 tỷ đồng Việt Nam;

    b) Đối với trường hợp cung ứng dịch vụ bưu chính quốc tế, doanh nghiệp phải có mức vốn tối thiểu là 05 tỷ đồng Việt Nam.

    2. Mức vốn tối thiểu quy định tại khoản 1 Điều này phải được thể hiện trong giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh hoạt động bưu chính hoặc giấy chứng nhận đầu tư hoạt động bưu chính tại Việt Nam của doanh nghiệp.

    (Căn cứ Nghị định 47/2011/NĐ-CP)

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn chiakinguyen vì bài viết hữu ích
    hongdehochoi (12/12/2017)
  • #484174   01/02/2018

    Leo_Cu_Den
    Leo_Cu_Den

    Male
    Sơ sinh

    Thừa Thiên Huế, Việt Nam
    Tham gia:16/11/2014
    Tổng số bài viết (8)
    Số điểm: 70
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Mình xin tư vấn như sau: 

    Doanh nghiệp muốn hoạt động ở lĩnh vực Thông tin truyền thông với ngành, nghề kinh doanh dịch vụ bưu chính thì cần lưu ưu vì đây là mã ngành nghề kinh doanh có điều kiện. Về quy định vốn pháp định và phải được cấp một số loại giấy phép theo quy định thì mới đi vào hoạt động được.

     

    1. Về Vốn pháp định:

    Theo quy định tại Nghị định 47/2011/NĐ-CP hướng dẫn luật Bưu chính 2010 quy định:

    -       Đối với trường hợp cung ứng dịch vụ bưu chính trong phạm vi nội tỉnh, lien tỉnh, doanh nghiệp phải có mức vốn tối thiểu là 02 tỷ đồng Việt Nam

    -       Đối với trường hợp cung ứng dịch vụ bưu chính quốc tế, doanh nghiệp phải có mức vốn tối thiểu 05 tỷ đồng Việt Nam

    Bên cạnh quy định về vốn pháp định theo luật còn đi kèm là Giấy phép Bưu chính hoặc Văn bản Xác nhận Thông báo hoạt động bưu chính.

     

    2. Điều kiện cấp Giấy phép bưu chính hoặc Văn bản xác nhận thong báo hoạt động:

     

    ·      Đối với Giấy phép Bưu chính cần phải thuộc trường hợp cung ứng dịch vụ thư có địa chỉ nhận có khối lượng đơn chiếc đến 02 kilôgam . Đáp ứng yêu cầu về:

    -       Có giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh hoạt động bưu chính hoặc chứng nhận đầu tư trong lĩnh vực bưu chính

    -       Có khả năng tài chính, nhân sự phù hợp với phương án kinh doanh theo nội dung đề nghị được cấp giấy phép;

    -       Có phương án kinh doanh khả thi phù hợp với quy định về giá cước, chất lượng dịch vụ bưu chính.

    -       Có biện pháp đảm bảo an ninh thong tin và an toàn đối với con người, bưu gửi, mạng bưu chính.

     

    ·      Đối với Văn bản Xác nhận Thông báo hoạt động bưu chính thì phải thuộc các trường hợp sau:

    -       Cung ứng dịch vụ thư không có địa chỉ nhận có khối lượng đơn chiếc  đến 02 kilôgam

    -       Cung ứng dịch vụ thư có khối lượng đơn chiếc trên 02 kilôgam

    -       Cung ứng dịch vụ gói, kiện

    -       Làm đại lý cho doanh nghiệp cung ứng dịch vụ bưu chính nước ngoài

    -       Nhận nhượng quyền thương mại trong lĩnh vực bưu chính từ nước ngoài vào Việt am

    -        Làm đại diện cho doanh nghiệp cung ứng dịch vụ bưu chính nước ngoài

    -       Làm chi nhánh, văn phòng đại diện của doanh nghiệp cung ứng dịch vụ bưu chính được thành lập theo pháp luật Việt Nam

    -       Làm văn phòng đại diện của doanh nghiệp cung ứng dịch vụ bưu chính nước ngoài.

     

    3. Thời hạn cấp:

    ·      Thời hạn cấp giấy phép bưu chính là 30 ngày kể từ ngày nhận hồ sơ hợp lệ và thẩm tra hồ sơ đúng quy định.

    ·      Thời hạn cấp Văn bản Xác nhận Thông báo hoạt động bưu chính là 10 ngày làm việc, kể từ ngày nhận hồ sơ hợp lệ và thẩm tra hồ sơ đúng quy định.

     

    4. Cơ quan có thẩm quyền cấp:

    ·      Sở Thông tin và Truyền thông cấp:

    + Giấy phép bưu chính đối với trường hợp cung ứng dịch vụ thư trong phạm vi nội tỉnh

    + Cấp văn bản xác nhận thông báo hoạt động đối với trường hợp cung ứng dịch vụ bưu chính về Cung ứng dịch vụ thư không có địa chỉ nhận có khối lượng đơn chiếc đến 02 kilôgam, Cung ứng dịch vụ thư có khối lượng đơn chiếc trên 02 ki ôgam, Cung ứng dịch vụ gói, kiện trong phạm vị nội tỉnh; Làm chi nhánh, văn phòng đại diện của doanh nghiệp  cung ứng dịch vụ bưu chính được thành lập theo pháp luật Việt Nam.

     

    ·      Bộ Thông tin và Truyền Thông – Vụ Bưu Chính cấp:

    + Giấy phép bưu chính đối với trường hợp cung ứng dịch vụ thư trong phạm vi liên tỉnh, quốc tế

    + Văn bản Xác nhận Thông báo hoạt động đối với trường hợp cung ứng dịch vụ bưu chính về Cung ứng dịch vụ thư không có địa chỉ nhận có khối lượng đơn chiếc đến 02 kilôgam, Cung ứng dịch vụ thư có khối lượng đơn chiếc trên 02 ki ôgam, Cung ứng dịch vụ gói, kiện trong phạm vị liên tỉnh, quốc tế; Làm đại lý cho doanh nghiệp cung ứng dịch vụ bưu chính nước ngoài, Nhận nhượng quyền thương mại trong lĩnh vực bưu chính từ nước ngoài vào Việt Nam, Làm đại diện cho doanh nghiệp cung ứng dịch vụ bưu chính nước ngoài, Làm văn phòng đại diện của doanh nghiệp cung ứng dịch vụ bưu chính nước ngoài.

     

    Tham khảo tại: - Luật Bưu Chính 2010

                           - Nghị định 47/2011/NĐ-CP

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-