DanLuat 2015

THỦ TỤC CẤP GIẤY PHÉP KINH DOANH VẬN TẢI

Chủ đề   RSS   
  • #413972 20/01/2016

    tienhung740

    Sơ sinh

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:20/01/2016
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 35
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    THỦ TỤC CẤP GIẤY PHÉP KINH DOANH VẬN TẢI

    Xin chào luật sư!
    Tôi hiện đang làm việc cho 1 doanh nghiệp tư nhân vận tải hàng hóa bằng xe oto tải trên mười tấn. Tôi muốn hỏi luật sư như sau:
    Theo quy định mới của SGTVT Cty chúng tôi phải xin cấp giấy Chứng nhận đăng ký kinh doanh vận tải hàng hóa bằng xe ô tô và sau đó xin cấp phù hiệu. DN chúng tôi  có bằng cử nhân Ngữ văn anh & bằng cử nhân kế toán kiểm toán Vậy DN chúng tôi có đủ điều kiện xin cấp phù hiệu lưu hành xe theo đúng pháp luật được không ?

    Tôi xin chân thành cảm ơn!

     
    2169 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #422157   20/04/2016

    phuong1264
    phuong1264

    Female
    Sơ sinh

    Tuyên Quang, Việt Nam
    Tham gia:20/04/2016
    Tổng số bài viết (17)
    Số điểm: 145
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 2 lần


    Xin chào Anh ( Chị) tôi xin phép được trả lời câu hỏi của Anh ( Chị) như sau:

    theo quy định tại thông tư 63/2014/TT-BGTVT  có quy định như sau:

    theo khoản 2 Điều 55 có quy định: Đơn vị kinh doanh vận tải hành khách bằng xe taxi, theo hợp đồng, kinh doanh vận tải hàng hóa bằng công-ten-nơ, xe đầu kéo kéo rơ moóc hoặc sơ mi rơ moóc và xe ô tô kinh doanh vận tải hàng hóa có Giấy phép kinh doanh vận tải bằng xe ô tô được Sở Giao thông vận tải cấp phù hiệu cho xe ô tô tham gia kinh doanh trong danh sách xe do đơn vị đề nghị theo quy định tại khoản 5 Điều nàyản

    Khoản 5 Điều 55 quy định: 5. Đơn vị kinh doanh vận tải gửi trực tiếp hoặc qua đường bưu điện 01 bộ hồ sơ đề nghị cấp phù hiệu đến Sở Giao thông vận tải nơi đơn vị đặt trụ sở chính hoặc trụ sở chi nhánh. Hồ sơ bao gồm:

    a) Giấy đề nghị cấp phù hiệu theo mẫu quy định tại Phụ lục 24 của Thông tư này;

    b) Bản sao kèm bản chính để đối chiếu hoặc bản sao có chứng thực giấy chứng nhận kiểm định an toàn kỹ thuật và bảo vệ môi trường, giấy đăng ký xe ô tô và hợp đồng thuê phương tiện với tổ chức, cá nhân cho thuê tài chính hoặc cho thuê tài sản, hợp đồng thuê phương tiện giữa thành viên và hợp tác xã nếu xe không thuộc sở hữu của đơn vị kinh doanh vận tải. Đối với những phương tiện mang biển số đăng ký không thuộc địa phương nơi giải quyết thủ tục hành chính thì Sở Giao thông vận tải nơi nhận hồ sơ phải lấy ý kiến xác nhận về tình trạng của xe ô tô tham gia kinh doanh vận tải của Sở Giao thông vận tải địa phương nơi phương tiện mang biển số đăng ký theo quy định tại khoản 12 Điều này.

    c) Cung cấp tên Trang thông tin điện tử, tên đăng nhập, mật khẩu truy cập vào thiết bị giám sát hành trình của các xe đề nghị cấp phù hiệu.

    Vậy nếu Anh (Chị)  muốn xin được cấp phù hiệu cho xe thì Anh (Chị) cần phải thực hiện theo các thủ tục quy định tại Khoản 5 Điều 55 Thông tư 63/2014/TT-BGTVT

     

    Hoàng Phượng

    Hoàng Phượng

     
    Báo quản trị |  
  • #422250   21/04/2016

    LSHaanh
    LSHaanh
    Top 500
    Mầm

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:04/03/2014
    Tổng số bài viết (79)
    Số điểm: 636
    Cảm ơn: 9
    Được cảm ơn 37 lần


    Chào bạn,

    Theo quy định hiện hành, để được cấp Giấy phép kinh doanh vận tải hàng hóa bằng xe ô tô, doanh nghiệp phải đáp ứng được các điều kiện quy định tại Nghị định 86/2014/NĐ-CP và Thông tư 63/2014/TT-BGTVT. tối thiểu 3 năm trong lĩnh vực phụ trách và phải có trình độ cao đẳng trở lên đối với các khối ngành Kinh Tế, Kỹ Thuật, Luật. Do đó, chỉ có bằng cử nhân ngành kế toán, kiểm toán (thuộc khối ngành kinh tế) là sử dụng được trong trường hợp này.

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-