DanLuat 2015

Thủ tục cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất

Chủ đề   RSS   
  • #475998 25/11/2017

    Thủ tục cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất

    Thưa Luật sư.

    Xin luật sư cho tôi hỏi. Hiện tôi đang ở thị trấn Ngô Mây, huyện Phù Cát, tỉnh Bình Định. Gia đình tôi từ trước đến giờ chưa làm sổ đỏ lần nào. Nay tôi muốn làm nhưng ở địa phương nói là không làm được vì nhà tôi nằm tính từ hành lang đường bộ vào, phần còn lại không đủ 40m nên không thể cấp sổ được. như vậy có đúng không thưa luật sư. ( Nhà tôi sống ở đây từ hồi giải phóng đến giờ, qua nhiều lần mở đường nên nhà tôi hiện tại chỉ còn 45 mét vuông thôi, chiều ngang 9m nhưng chiều sâu chỉ có 5m thôi. Nếu như tính 12m hành lang đường bộ thì nhà tôi bị thâm vào 2m vậy vị chi nhà tôi chỉ còn lại chiều sâu là 3m chiều ngang 9m vậy tổng là 27m vuông. Như vậy thì xin hỏi luật sư nhà tôi có làm được sổ đỏ không? nếu không làm được thì sau này vào đường nữa họ có đền bù cho nhà tôi không? và tôi phải làm những thủ tục gì nếu tôi muốn để lại ngôi nhà này cho con của tôi theo đúng pháp luật. tôi xin cảm ơn luật sư và mong nhận được câu trả lời sớm nhất. chân thành cảm ơn!

     
    1458 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #478259   13/12/2017

    toanvv
    toanvv
    Top 50
    Male
    Luật sư địa phương

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:23/09/2009
    Tổng số bài viết (1277)
    Số điểm: 7172
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 351 lần
    Lawyer

    Diện tích đất của bạn có diện tích dưới 40 m2 nên nhỏ hơn diện tích tối thiểu được cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất.Căn cứ khoản 1 Điều 29 Nghị định 43/2014/NĐ-CP ngày 15 tháng 5 năm 2014 có quy định về việc Cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất đối với trường hợp thửa đất có diện tích nhỏ hơn diện tích tối thiểu.

    “1. Thửa đất đang sử dụng được hình thành từ trước ngày văn bản quy định của Ủy ban nhân dân cấp tỉnh về diện tích tối thiểu được tách thửa có hiệu lực thi hành mà diện tích thửa đất nhỏ hơn diện tích tối thiểu theo quy định của Ủy ban nhân dân cấp tỉnh nhưng có đủ điều kiện cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất thì người đang sử dụng đất được cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất.”
    Bên cạnh đó, căn cứ tại Quyết định số 40/2014/QĐ-UBND tỉnh Bình Định quy định tại khoản 1 điều 5 về việc Xử lý một số trường hợp về tách thửa, nhập thửa và cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất
    “1. Thửa đất đang sử dụng được hình thành trước ngày 22/10/2009 (ngày Quyết định số 41/2009/QĐ-UBND ngày 12/10/2009 của Ủy ban nhân dân tỉnh Ban hành quy định diện tích đất tối thiểu được tách thửa trên địa bàn tỉnh Bình Định có hiệu lực thi hành) mà diện tích thửa đất nhỏ hơn diện tích tối thiểu nhưng có đủ điều kiện cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất thì người đang sử dụng đất được cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất.”
    Như vậy, do diện tích đất nhà bạn không đủ điều kiện để cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất nên sẽ căn cứ vào nguồn gốc sử dụng đất và điều kiện để cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất cho gia đình bạn.
    Nếu diện tích đất nhà bạn được hình thành trước ngày có hiệu lực của luật và có đủ điều kiện để cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất thì gia đình bạn sẽ được cấp. 

    Luật sư: Vũ Văn Toàn - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội; Điện thoại: 1900 6280

    Website: http://luatsuhanoi.org; http://luatsutuvanluat.org ; Email: luatsuvutoan@gmail.com.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn toanvv vì bài viết hữu ích
    truongthipc (14/01/2018)
  • #482094   14/01/2018

    Vậy thưa luật sư, điều kiện đủ để nhà tôi được cấp giấy chứng nhận QSDĐ, nhà ở là gì?

    trong khi gia đình tôi sinh sống trên mảnh đất này từ trước những năm 1960

     
    Báo quản trị |  
  • #482353   15/01/2018

    toanvv
    toanvv
    Top 50
    Male
    Luật sư địa phương

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:23/09/2009
    Tổng số bài viết (1277)
    Số điểm: 7172
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 351 lần
    Lawyer

    Căn cứ vào theo quy định của pháp luật đã được viện dẫn(Điều 100,101cuar Luật đất đai 2013), nếu gia đình bạn có một trong các giấy tờ nêu trên thì bạn đủ điều kiện để được cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất. Bạn có thể liên hệ với cơ quan nhà nước có thẩm quyền để đề nghị được cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất.

    Luật sư: Vũ Văn Toàn - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội; Điện thoại: 1900 6280

    Website: http://luatsuhanoi.org; http://luatsutuvanluat.org ; Email: luatsuvutoan@gmail.com.

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư: Vũ Văn Toàn - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội; Điện thoại: 1900 6280

Website: http://luatsuhanoi.org; http://luatsutuvanluat.org ; Email: luatsuvutoan@gmail.com.