DanLuat 2015

Thủ tục cấp giấy chứng nhận đầu tư

Chủ đề   RSS   
  • #73939 17/12/2010

    lotus1912

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:16/11/2010
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 115
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Thủ tục cấp giấy chứng nhận đầu tư

    Em chào Luật sư,

    Công ty em trước năm 2010 là doanh nghiệp Việt Nam, đầu năm 2010 công ty em có bán vốn lại cho một doanh nghiệp nước ngoài (khoảng 30% vốn điều lệ).


    Bên công ty em tiến hành làm thủ tục thay đổi giấy phép kinh doanh và tháng 01/2010 bên em có giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh. Theo em được biết thì ngoải giấy phép đăng ký kinh doanh do phía Việt Nam cấp thì bên em còn phải làm thủ tục đăng ký cho nhà đầu tư nước ngoài"


    Luật sư cho em hỏi là có đúng như vậy không? Và nếu đúng là phải làm hồ sơ đăng ký đầu tư ở Sở Kế Hoạch Đầu Tư thì thủ tục như thế nào và bên em có bị phạt hành chính không do nộp trễ hồ sơ không ạ?


    Nói thêm với Luật sư là công ty em chuyên về mua bán máy móc công nghiệp.


    Mong nhận được hồi âm của Luật sư sớm!
     
    8443 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #77404   06/01/2011

    LS_NgDinhHung
    LS_NgDinhHung
    Top 25
    Luật sư quốc gia

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:03/04/2008
    Tổng số bài viết (2095)
    Số điểm: 11120
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 710 lần
    Lawyer

    Theo luật doanh nghiệp mổi khi có việc thay đổi nội dung đã đăng ký kinh doanh , doanh nghiệp có trách nhiệm đăng ký lại và được cấp giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh theo nội dung mới là đủ, không cần phải làm thủ tục nào khác.
     
    Báo quản trị |  
  • #80761   24/01/2011

    LS_NguyenAnBinh
    LS_NguyenAnBinh
    Top 50
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:24/04/2008
    Tổng số bài viết (1336)
    Số điểm: 9503
    Cảm ơn: 49
    Được cảm ơn 422 lần
    Lawyer

    Theo quy định, doanh nghiệp đã thành lập ở Việt Nam có sở hữu của nhà đầu tư nước ngoài không quá 49% vốn điều lệ được áp dụng điều kiện đầu tư, kinh doanh như đối với nhà đầu tư trong nước. Vì vậy, công ty bạn chỉ cần làm thủ tục đăng ký thay đổi nội dung đăng ký doanh nghiệp là được.

     

    Tiến sĩ, Luật sư Nguyễn Bình An - Công ty luật VCA & Cộng sự

    | Website: http://www.vcalaw.com

    | Email: an@vcalaw.com

    | Tư vấn hợp đồng, đầu tư, lao động (tiếng Anh - Việt)

    | Đăng ký quyền sở hữu trí tuệ

    | Tranh tụng tại tòa các vụ án kinh tế, lao động, hành chính, dâu sự

    | Dịch vụ kế toán

    | Dịch vụ đăng ký thành lập doanh nghiệp miễn phí

    E1/4, khu phố 1, phường Thống Nhất, Biên Hòa, Đồng Nai

     
    Báo quản trị |  
  • #82864   15/02/2011

    Maiphuong5
    Maiphuong5
    Top 50
    Female
    Lớp 11

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:11/08/2010
    Tổng số bài viết (1612)
    Số điểm: 17654
    Cảm ơn: 1491
    Được cảm ơn 1484 lần


    Xin chào các anh/chị,

        Em có một số ý kiến với mục đích trao đổi để tăng cường hiểu biết, mong các luật sư giúp đỡ để em hiểu rõ vấn đề hơn. Theo ý kiến riêng của em thì cty của bạn #0072bc; font-size: 13px;">lotus1912 phải làm thủ tục "đăng ký đầu tư" sau khi đã thực hiện thủ tục "đăng ký thay đổi nội dung đăng ký kinh doanh".

        Theo khoản 2 Điều 5 Nghị định 23/2007/NĐ-CP, nhà đầu tư nước ngoài lần đầu tiên đầu tư vào VN có đầu tư vào hoạt động mua bán hàng hóa và các hoạt động liên quan đến mua bán hàng hóa thì nộp hồ sơ để làm thủ tục đầu tư tại cơ quan nhà nước quản lý đầu tư (SKHĐT). SKHĐT lấy ý kiến Bộ Công thương và cấp GCNĐT sau khi Bộ Công thương có văn bản chấp thuận. Thủ tục được thực hiện theo Luật Đầu tư.

        Để làm rõ hơn, điểm c khoản 1 công văn hướng dẫn số 7991/BCT-KH của Bộ Công thương ngày 14/8/2009 bổ sung thêm: các nhà đầu tư nước ngoài góp vốn, mua cổ phần của các doanh nghiệp VN đã được cấp GCNĐKKD hoạt động mua bán hàng hóa và các hoạt động liên quan đến mua bán hàng hóa là các nhà đầu tư quy định tại khoản 2 Điều 5 Nghị định 23/2007/NĐ-CP.

        Ngoài ra, trích một đoạn trên tờ Thời báo kinh tế Sài Gòn ngày 29/7/2010 như sau:
     
    " ... Đây cũng là lý do mà, theo một chuyên viên của Sở Kế hoạch và Đầu tư thành phố Hà Nội, trường hợp nhà đầu tư nước ngoài góp vốn, mua cổ phần của doanh nghiệp Việt Nam liên quan đến ngành nghề mua bán hàng hóa, kể cả doanh nghiệp niêm yết hay chưa niêm yết cũng đều vướng và phải chờ văn bản hướng dẫn mang tính liên ngành.

    Mặc dù, về vấn đề này theo một công văn hướng dẫn của Bộ Công Thương, nhà đầu tư góp vốn, mua cổ phần của doanh nghiệp Việt Nam có chức năng mua bán hàng hóa được xem là trường hợp nhà đầu tư nước ngoài lần đầu đầu tư vào hoạt động mua bán hàng hóa tại Việt Nam. Do đó, nhà đầu tư phải làm thủ tục cấp giấy chứng nhận đầu tư, phải hỏi ý kiến và được chấp thuận của Bộ Công Thương ..."

        Và gần đây nhất, Nghị định 102/2010/NĐ-CP thay thế Nghị định 139/2007/NĐ-CP cũng có sửa đổi theo khuynh hướng yêu cầu "đăng ký đầu tư" qua việc thay cụm từ "theo quy định tương ứng của LDN và Nghị định 88/2006/NĐ-CP" tại khoản 2 Điều 10 Nghị định 139/2007/NĐ-CP bằng cụm từ "theo quy định tương ứng của LDN và pháp luật có liên quan" tại khoản 2 và 3 Điều 13 Nghị định 102/2010/NĐ-CP.

        Theo em biết, sắp tới đây Chính phủ sẽ ban hành một nghị định mới thay thế Nghị định 108/2006/NĐ-CP (nghị định hướng dẫn Luật Đầu tư) để hướng dẫn cụ thể hơn về việc này, đồng thời phù hợp với các quy định của Nghị định 102/2010/NĐ-CP mới ban hành trong năm 2010 nói trên.

        Không biết em hiểu và viện dẫn các quy định có đúng không, mong được hướng dẫn. Chân thành cám ơn các luật sư.

    Cập nhật bởi Maiphuong5 ngày 15/02/2011 11:36:18 AM bổ sung

    Hope For The Best, But Prepare For The Worst !

     
    Báo quản trị |  
  • #84711   23/02/2011

    Maiphuong5
    Maiphuong5
    Top 50
    Female
    Lớp 11

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:11/08/2010
    Tổng số bài viết (1612)
    Số điểm: 17654
    Cảm ơn: 1491
    Được cảm ơn 1484 lần


    Kính gởi các LS,

        Em có tìm hiểu thêm và tìm thấy Công văn số 4646/BKH-ĐTNN của BKHĐT gửi cho SKHĐT TP.HCM trong đó có ý kiến như sau: "Theo khoản 1 Điều 56 Nghị định 108/2006/NĐ-CP, trong trường hợp nhà đầu tư nước ngoài góp vốn, mua cổ phần của doanh nghiệp VN thì doanh nghiệp đó làm thủ tục đăng ký kinh doanh theo quy định của pháp luật về doanh nghiệp".

        Nội dung Công văn này nói chung cho các doanh nghiệp VN không nói rõ cho trường hợp các doanh nghiệp VN đã được cấp GCNĐKKD hoạt động mua bán hàng hóa và các hoạt động liên quan đến mua bán hàng hóa nên cũng không xác định như thế nào. Ngoài ra, cũng không nói có cần phải làm thủ tục đăng ký đầu tư cho NĐT nước ngoài sau khi làm thủ tục ĐKKD hay không?.

        Công văn này có mâu thuẩn với Công văn 7991/BCT-KH của Bộ Công thương hay không? Em không rõ.

        Nói chung, em thấy cơ sở pháp lý cũng chưa sáng tỏ lắm. Mong các LS tư vấn giúp. Trân trọng.

    Hope For The Best, But Prepare For The Worst !

     
    Báo quản trị |  
  • #86661   05/03/2011

    Maiphuong5
    Maiphuong5
    Top 50
    Female
    Lớp 11

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:11/08/2010
    Tổng số bài viết (1612)
    Số điểm: 17654
    Cảm ơn: 1491
    Được cảm ơn 1484 lần


    Chào mọi người,

        Tôi có hỏi SKHĐT trường hợp của bạn #0072bc; font-size: 13px;">lotus1912 và được khuyến cáo là phải làm thủ tục "đăng ký đầu tư" sau khi đã thực hiện thủ tục "đăng ký thay đổi nội dung đăng ký kinh doanh". Xin cập nhật để mọi người tham khảo. Thân.

    Hope For The Best, But Prepare For The Worst !

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Maiphuong5 vì bài viết hữu ích
    hiden_face (10/03/2011)

0 Thành viên đang online
-