DanLuat 2015

Thủ tục cấp đổi giấy chứng nhận quyền sử dụng đất

Chủ đề   RSS   
  • #451913 16/04/2017

    taidkkh

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:21/05/2009
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 70
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1 lần


    Thủ tục cấp đổi giấy chứng nhận quyền sử dụng đất

    Thưa Luật sư. Tôi có miếng đất ở Củ chi được cấp giấy CNQSD đất (sổ trắng) vào năm 1997, có thời hạn đến tháng 10 năm 2017. Nay tôi muốn sang nhượng cho người khác, vậy trước khi sang nhượng tôi có phải xin cấp đổi lại sổ hồng không? Có phải đo đạc lại đất khi cấp sổ hồng không? Thời gian và chi phí thực hiện là bao nhiêu? Xin cám ơn Luật sư. Văn Nhơn Tài.

     
    6076 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn taidkkh vì bài viết hữu ích
    vuanhtudung81 (09/06/2017)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #451916   16/04/2017

    toanvv
    toanvv
    Top 50
    Male
    Luật sư địa phương

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:23/09/2009
    Tổng số bài viết (1253)
    Số điểm: 7022
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 343 lần
    Lawyer

    Mảnh đất của bạn có thời hạn sử dụng là 20 năm. Sau khi hết thời hạn, nếu bạn có nhu cầu tiếp tục sử dụng, chấp hành đúng pháp luật về đất đai trong quá trình sử dụng và việc sử dụng đó phù hợp với quy hoạch sử dụng đất đã được xét duyệt thì sẽ được Nhà nước tiếp tục giao đất.

    Hiện nay, Luật đất đai 2013 đã được ban hành và có hiệu lực thi hành. Tại Điều 126 quy định, thời hạn giao đất, công nhận quyền sử dụng đất nông nghiệp đối với hộ gia đình, cá nhân trực tiếp sản xuất nông nghiệp... là 50 năm.

    Theo quy định tại Khoản 2, Điều 74 Nghị định số 43/2014/NĐ-CP ngày 15/5/2014 của Chính phủ về quy định chi tiết thi hành một số điều của Luật Đất đai quy định “Hộ gia đình, cá nhân trực tiếp sản xuất nông nghiệp đang sử dụng đất nông nghiệp được Nhà nước giao, công nhận, nhận chuyển quyền sử dụng đất, khi hết thời hạn sử dụng đất thì được tiếp tục sử dụng đất theo thời hạn quy định tại Khoản 1 Điều 126 và Khoản 3 Điều 210 của Luật Đất đai mà không phải làm thủ tục điều chỉnh thời hạn sử dụng đất”.Khi hết thời hạn, hộ gia đình, cá nhân trực tiếp sản xuất nông nghiệp nếu có nhu cầu thì được tiếp tục sử dụng đất theo thời hạn quy định tại khoản này. Như vậy, thời hạn sử dụng đất đối với mảnh đất của bạn sẽ được kéo dài đến 50 năm, tính từ ngày được giao đất.

    Do vậy, theo quy định nêu trên thì khi hết hạn sử dụng đất nông nghiệp bạn được tiếp tục sử dụng đất theo thời hạn quy định; đồng thời, không phải làm thủ tục. Tuy nhiên, nếu bạn có nhu cầu xác nhận lại thời hạn sử dụng đất trên Giấy chứng nhận thì thực hiện theo quy định tại Khoản 3, Điều 74 Nghị định số 43/2014/NĐ-CP ngày 15/5/2014 của Chính phủ về quy định chi tiết thi hành một số điều của Luật Đất đai quy định.

    Như vậy, với trường hợp của bạn, nếu đất gia đình bạn đang sử dụng không phải là đất thuộc khu vực rừng phòng hộ, trong phân khu bảo vệ nghiêm ngặt, phân khu phục hồi sinh thái thuộc rừng đặc dụng thì sẽ được chuyển nhượng quyền sử dụng đất nếu đảm bảo được các điều kiện là có Giấy CNQSD đất; đất không có tranh chấp; quyền sử dụng đất không bị kê biên để bảo đảm thi hành án và trong thời hạn sử dụng đất. Nếu bạn thực hiện việc chuyển nhượng đất này trước tháng 10 năm 2017 thì bạn không cần xin gia hạn thêm thời hạn sử dụng đất. Nhưng nếu thực hiện việc chuyển nhượng sau tháng 10 năm 2017 thì trước đó bạn phải làm thủ tục gia hạn quyền sử dụng đất. 

    Nếu bạn có thắc mắc hay vấn đề gì để làm sáng tỏ thì hãy liên lạc trực tiếp điện thoại với tôi để được tư vấn cụ thể hơn.

    Luật sư: Vũ Văn Toàn - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội; Điện thoại: 1900 6280

    Website: http://luatsuhanoi.org; http://luatsutuvanluat.org ; Email: luatsuvutoan@gmail.com.

     
    Báo quản trị |  
  • #451933   17/04/2017

    dokhactoan2212
    dokhactoan2212

    Sơ sinh

    Bình Phước, Việt Nam
    Tham gia:17/04/2017
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    tôi có mua một miếng đất năm 2009 có sổ đất ( chi có giấy tay) đến năm 2010 có dự án thành lập xã  mới  toàn bộ hồ sơ kê để cấp lại đất đứng tên chủ đất cũ nhưng tôi đếu ký tên thay. nay đã cấp lại sổ mới tôi đã nhận về nhưng vẫn đứng tên chủ cũ mà chủ cũ hiện đã đi khỏi địa phương từ 2009. vây tôi muốn sang tên lại thì phải làm sao? mong luật sư tư vấn hộ tôi. tôi xin chân thành cảm ơn.

     
    Báo quản trị |  
  • #451990   17/04/2017

    toanvv
    toanvv
    Top 50
    Male
    Luật sư địa phương

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:23/09/2009
    Tổng số bài viết (1253)
    Số điểm: 7022
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 343 lần
    Lawyer

    Nghị định 01 cho phép những trường hợp người dân mua bán nhà đất bằng giấy tờ tay từ ngày 1/7/2004 đến trước ngày 1/1/2008 được hợp thức hóa, cấp giấy chứng nhận hay còn gọi là “sổ đỏ”. Trước đây, những trường hợp mua bán nhà đất bằng giấy tay đến trước ngày 1/7/2004 mới được cấp giấy chứng nhận.

    Thay đổi trên đã giúp rất nhiều trường hợp mua bán nhà đất bằng giấy tờ tay được hợp thức hóa. Các cơ quan tiếp nhận hồ sơ không được yêu cầu người nhận chuyển nhượng phải nộp các hợp đồng, văn bản chuyển quyền sử dụng đất theo quy định.

     

     

    Luật sư: Vũ Văn Toàn - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội; Điện thoại: 1900 6280

    Website: http://luatsuhanoi.org; http://luatsutuvanluat.org ; Email: luatsuvutoan@gmail.com.

     
    Báo quản trị |  
  • #453394   12/05/2017

    Tôi Là Đỗ Thị Tuyết Phương , hiện ở 109- B7 - Tân Mai - Hoàng Mai -Hà Nội , xin hỏi luật sư trường hợp sau : Theo Nghị định 01 cho phép những trường hợp người dân mua bán nhà đất bằng giấy tờ tay từ ngày 1/7/2004 đến trước ngày 1/1/2008 được hợp thức hóa, cấp giấy chứng nhận hay còn gọi là “sổ đỏ”. Trước đây, những trường hợp mua bán nhà đất bằng giấy tay đến trước ngày 1/7/2004 mới được cấp giấy chứng nhận.và theo văn bản hướng dẵn số 2834/STNMT-CCQLĐ Đ ngày 12/4/2017 của UBND TP tôi ra phường làm thủ tục kê khai mảnh đất cá thể ( chưa có sổ đỏ ) được vợ chồng em ruột cho tặng từ năm 1990.( giấy cho tặng viết tay, và từ dó đến nay vẵn đứng tên em dâu tôi là Dương Bích Lan). Xong phường kiên quyết không nhận hồ sơ kê khai của tôi. Vậy tôi phải làm sao để được đăng ký quyền sử dụng mảnh đất trên ? Mong luật sư tư vấn giúp tôi, tôi xin trân thành cám ơn !

     

     
    Báo quản trị |  
  • #455242   30/05/2017

    toanvv
    toanvv
    Top 50
    Male
    Luật sư địa phương

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:23/09/2009
    Tổng số bài viết (1253)
    Số điểm: 7022
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 343 lần
    Lawyer

    Căn cứ quy định tại Khoản 54 Điều 2 của Nghị định số 01/2017/NĐ-CP (sửa đổi, bổ sung Khoản 1 Điều 82 của Nghị định số 43/2014/NĐ-CP) thì trường hợp người dân (hộ gia đình, cá nhân) nhận chuyển nhượng đất từ ngày 01/7/2004 đến trước ngày 01/01/2008 bằng giấy tờ viết tay thì người đang sử dụng đất không phải thực hiện thủ tục chuyển quyền sử dụng đất.

    Người đang sử dụng đất sẽ thực hiện thủ tục đăng ký, cấp Giấy chứng nhận lần đầu theo quy định tại Điều 70 của Nghị định số 43/2014/NĐ-CP, Đối tượng xin cấp giấy chứng nhận QSDĐ phải tìm hiểu rõ xem mình có nằm trong diện được xem xét, xét duyệt hồ sơ xin cấp giấy chứng nhận QSDĐ hay không. Người dân làm việc với chính quyền địa phương mà trực tiếp là cán bộ địa chính để được hướng dẫn cụ thể các thủ tục xin cấp giấy chứng nhận QSDĐ theo Nghị định 01. Khi tiếp nhận hồ sơ, UBND xã, phường, quận, huyện… sẽ xác nhận lý lịch mảnh đất đó có được chuyển nhượng hoặc có tranh chấp với ai không. Văn phòng đăng ký đất đai có trách nhiệm kiểm tra bản trích đo địa chính hoặc thực hiện việc trích lục, trích đo thửa đất; kiểm tra nghĩa vụ tài chính. Đối với những trường hợp nhà đất lấn chiếm muốn được cấp sổ đỏ, người dân phải đóng phạt và khắc phục hậu quả vi phạm, sau đó mới mới được làm. Nhà xây dựng trên đất nông nghiệp phải thực hiện quyền, nghĩa vụ chuyển đổi mục đích sử dụng, đóng tiền đất và xem xét các vấn đề tranh chấp, có vướng quy hoạch hay không mới làm các bước thủ tục tiếp theo. Nếu bạn có thắc mắc hay vấn đề gì để làm sáng tỏ thì hãy liên lạc trực tiếp điện thoại với tôi để được tư vấn cụ thể hơn.

    Luật sư: Vũ Văn Toàn - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội; Điện thoại: 1900 6280

    Website: http://luatsuhanoi.org; http://luatsutuvanluat.org ; Email: luatsuvutoan@gmail.com.

     
    Báo quản trị |  
  • #456724   09/06/2017

    vuanhtudung81
    vuanhtudung81

    Sơ sinh

    Sơn La, Việt Nam
    Tham gia:22/07/2011
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 0
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Thưa luật sư. tôi có mua một mảnh đất muốn đổi quyền sử dụng, nhưng trước khi mua thì chủ sở hữu đã qua đời, chủ sở hữu đó lại ko có vơ, con mà chỉ còn em dâu, cũng không có di chúc. Vậy xin hỏi luật sư tôi có thể chuyển đổi quyền sử dụng đất đc ko ạ và nếu đc thì làm thế nào. xin cảm ơn luật sư. 

     
    Báo quản trị |  
  • #463503   02/08/2017

    toanvv
    toanvv
    Top 50
    Male
    Luật sư địa phương

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:23/09/2009
    Tổng số bài viết (1253)
    Số điểm: 7022
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 343 lần
    Lawyer

    Theo như thông tin bạn cung cấp, ông A qua đời không để lại di chúc. Theo điều 650 luật Dân sự 2015, tài sản của ông A được chia thừa kế theo pháp luật, mặt khác, căn cứ tại Điều 651, Bộ luật dân sự năm 2015 quy định về người thừa kế theo pháp luật như sau:

    "1. Những người thừa kế theo pháp luật được quy định theo thứ tự sau đây:

    a) Hàng thừa kế thứ nhất gồm: vợ, chồng, cha đẻ, mẹ đẻ, cha nuôi, mẹ nuôi, con đẻ, con nuôi của người chết;

    b) Hàng thừa kế thứ hai gồm: ông nội, bà nội, ông ngoại, bà ngoại, anh ruột, chị ruột, em ruột của người chết; cháu ruột của người chết mà người chết là ông nội, bà nội, ông ngoại, bà ngoại;

    c) Hàng thừa kế thứ ba gồm: cụ nội, cụ ngoại của người chết; bác ruột, chú ruột, cậu ruột, cô ruột, dì ruột của người chết; cháu ruột của người chết mà người chết là bác ruột, chú ruột, cậu ruột, cô ruột, dì ruột, chắt ruột của người chết mà người chết là cụ nội, cụ ngoại.

    2. Những người thừa kế cùng hàng được hưởng phần di sản bằng nhau.

    3. Những người ở hàng thừa kế sau chỉ được hưởng thừa kế, nếu không còn ai ở hàng thừa kế trước do đã chết, không có quyền hưởng di sản, bị truất quyền hưởng di sản hoặc từ chối nhận di sản”.

    Trong trường hợp trên, pháp luật cần xác định chính xác người thừa kế mảnh đất của ông A là ai. Mặc dù ông A không có vợ con nhưng vẫn có thể có cha mẹ ruột, cha mẹ nuôi, con nuôi (hàng thừa kế thứ nhất nếu còn sống). Nếu không có người ở hàng thừa kế thứ nhất, pháp luật sẽ xem xét đến hàng thừa kế thứ hai, thứ ba… Sau khi đã xác định người thừa kế chính xác, tài sản (quyền sử dụng đất) sẽ thuộc về người thừa kế đó và những người thừa kế này sẽ làm thủ tục khai nhận di sản thừa kế để làm thủ tục sang tên quyền sử dụng đất cho mình. Khi xong các thủ tục trên thì bạn có thể liên hệ với những người thừa kế để thực hiện thủ tục chuyển nhượng quyền sử dụng mảnh đất trên theo đúng thủ tục. Nếu bạn có thắc mắc hay vấn đề gì để làm sáng tỏ thì hãy liên lạc trực tiếp điện thoại với tôi để được tư vấn cụ thể hơn.

    Luật sư: Vũ Văn Toàn - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội; Điện thoại: 1900 6280

    Website: http://luatsuhanoi.org; http://luatsutuvanluat.org ; Email: luatsuvutoan@gmail.com.

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư: Vũ Văn Toàn - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội; Điện thoại: 1900 6280

Website: http://luatsuhanoi.org; http://luatsutuvanluat.org ; Email: luatsuvutoan@gmail.com.

0 Thành viên đang online
-