thủ tục cấp chủ quyền nhà?

Chủ đề   RSS   
  • #148953 21/11/2011

    trinhbtht

    Male
    Mầm

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:28/07/2011
    Tổng số bài viết (35)
    Số điểm: 665
    Cảm ơn: 5
    Được cảm ơn 0 lần


    thủ tục cấp chủ quyền nhà?

    em có một thắc mắc nhờ mấy anh chị giải đáp.
    căn nhà của em được xây trên đất năm 2003, đất đã có sổ đỏ. khi xây nhà em đã có giấy phép xây dựng đồng thời cũng đã đóng thuế xây dựng nhà. đến nay năm 2011 em làm hồ sơ xin cấp bổ sung quyền sở hữu nhà vào trong giấy chứng nhận quyền sử dụng đất. hồ sơ của em được văn phòng đăng ký quyền sử dụng đất huyện xuyên mộc, tỉnh bà rịa vũng tàu tiếp nhận gồm: giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, giấy phép xây dựng, bản vẽ xin phép xây dựng, biên lai thuế xây dựng nhà. khoảng hơn 1 tháng thì khi tới lấy hồ sơ theo phiếu hẹn thì hồ sơ được trả về kèm theo văn bản trả lời do giám đốc văn phòng đăng ký quyền sử dụng đất huyện xuyên mộc, tỉnh bà rịa vũng tàu ký. là hồ sơ chưa đầy đủ do thiếu bản vẽ hoàn công và phiếu mua bán vật liệu. theo tìm hiểu của em  tại nghị định88/2009/NĐ-CP về cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà và tài sản gắn liền với đất thì không  có quy định nào phải nói bắt người ta hoàn công . vậy theo các anh chị thì văn bản trả lời của văn phòng ĐKQSD đất là đúng hay sai. em xin chân thành cảm ơn.

     
    8120 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #149256   22/11/2011

    LS.lebachau
    LS.lebachau

    Male
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:13/06/2011
    Tổng số bài viết (77)
    Số điểm: 478
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 15 lần


    Chào bạn
    Về câu hỏi của bạn tôi trả lời như sau:
    Cách hiểu của bạn với quy định tại nghị định 88/2009/NĐ-CP là hoàn toàn chính xác. Tuy nhiên, bạn cần phải tham khảo thêm các quy định của riêng của tỉnh về việc cấp quyền sở hữu nhà ở. Đối chiếu các quy định luật đất đai, nhà ở, nghị định hướng dẫn liên quan và điều 9 quyết định số 16/2007/QĐ-UB "

    #ffffff; font-family: arial, helvetica, sans-serif;">Điều 9. Hồ sơ áp dụng đối với cá nhân trong nước:

    #ffffff; font-family: arial, helvetica, sans-serif;">Hồ sơ đề nghị cấp Giấy chứng nhận quyền sở hữu nhà ở của cá nhân trong nước bao gồm :

    #ffffff; font-family: arial, helvetica, sans-serif;">1. Đơn đề nghị cấp Giấy chứng nhận quyền sở hữu nhà ở (theo mẫu).

    #ffffff; font-family: arial, helvetica, sans-serif;">2. Bản chính giấy tờ về tạo lập nhà ở theo quy định của pháp luật:

    #ffffff; font-family: arial, helvetica, sans-serif;">a) Đối với nhà ở được tạo lập từ trước ngày Luật Nhà ở có hiệu lực thi hành (trước ngày 01 tháng 7 năm 2006): khi đề nghị cấp Giấy chứng nhận quyền sở hữu nhà ở phải có một trong các loại giấy tờ theo quy định sau:

    #ffffff; font-family: arial, helvetica, sans-serif;">a1) Giấy phép xây dựng nhà ở và bản vẽ cấp phép kèm theo đối với trường hợp phải xin phép xây dựng theo quy định của pháp luật về xây dựng;"

    Bạn có thể làm đơn khiếu nại tới UBND huyện xuyên mộc để được giải quyết.
    Hồ sơ gồm có:
    - Đơn khiếu nại (trình bày rõ lý do)
    - Các giấy tờ liên quan tới nội dung khiếu nại.

    ___________________

    Trân Trọng!

    Luật sư

    Lê Bá Châu

    Luật sư - Tư vấn - Tranh tụng

    Đất đai - Doanh nghiệp - Hợp đồng - Lao động - Đầu tư

    ĐT: 0986.057.998 hoặc 0918.070.998

    Email: luatsu.lebachau@gmail.com

     
    Báo quản trị |