Thủ tục cần thiết để làm sổ hồng

Chủ đề   RSS   
  • #60486 11/09/2010

    nglk_ngan

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:11/09/2010
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Thủ tục cần thiết để làm sổ hồng

    Gia đình tôi có 5 người (ba, mẹ, chị, tôi và em gái), đang sinh sống trên phần đất của ông bà ngoại để lại.

    Trước năm 1977, Ông bà ngoại tôi sinh sống tại đây. Đến năm 1977, ông bà ngoại tôi đi kinh tế mới, để lại cho mẹ tôi sinh sống. Đến năm 1992, cha mẹ tôi sửa chữa lại căn nhà và sinh sống tới bây giờ.

    Ông bà ngoại tôi đã mất vào năm 1997 nhưng không để lại di chúc. Năm 2003, chính quyền địa phương có đợt hướng dẫn cho người dân làm giấy tờ nhà (sổ hồng, tờ khai trước bạ, bản vẽ hiện trạng nhà,...). Sau đó, căn nhà mà chúng tôi đang ở được cấp sổ hồng có nội dung sau: Tên mẹ tôi (Đại diện đứng đơn khai trình).

    Ông bà ngoại tôi có tổng cộng 5 người con như sau:
    Ông A, con riêng của bà ngoại tôi, đã mất năm 2009.
    Ông B và mẹ tôi là anh em ruột, con ruột của ông ngoại và bà ngoại tôi, (tuy nhiên khai sinh không có tên cha, tên mẹ bị sai)
    Bà C, được bà ngoại tôi cho người khác sau khi sinh, lấy họ theo cha mẹ nuôi để lập khai sinh.

    Ông D, cũng được cho người khác nuôi, cùng họ Lưu (trên giấy khai sinh của Ông D không có tên cha, tên mẹ là một người khác, không phải tên của bà ngoại tôi).

    Xin tư vấn cho tôi những người nào được thừa hưởng di sản của Ông bà ngoại tôi? Những người này phải làm thủ tục gì để nhường phần thừa kế cho mẹ tôi.

    Nay mẹ tôi muốn làm lại giấy tờ nhà để 1 mình mẹ tôi đứng tên.

    Xin tư vấn giúp tôi các thủ tục cần thiết và đi đến đâu để làm các thủ tục này  để mẹ tôi đứng tên trên giấy tờ nhà và thừa hưởng hợp pháp căn nhà trên.

    Cập nhật bởi LawSoft07 ngày 30/09/2010 02:34:16 PM Cập nhật bởi manhtamvt ngày 30/09/2010 11:14:17 AM chỉnh cỡ chữ
     
    7382 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #62627   30/09/2010

    TRITHONGMINHNHANTAO
    TRITHONGMINHNHANTAO
    Top 500


    Bình Dương, Việt Nam
    Tham gia:12/07/2008
    Tổng số bài viết (184)
    Số điểm: 1730
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 11 lần


    #dee9fe; padding: 0cm; margin-left: 0cm; margin-right: 8.8pt;">

    Trước hết xin nói với bạn là theo quy định tại #0070c0; font-size: 13px;">#0070c0; font-size: 13px;">Điều 648 BLDS#0070c0;"> năm 1995#0070c0;"> thì  đã hết thời hiệu khởi kiện về quyền thừa kế.

    Theo lời bạn trình bày, thì người thừa kế của ông bạn là 5 người: mẹ bạn, ông B,C,D.

    Người thừa kế của bà bạn là 5 người: mẹ bạn, ông A,B,C,D.

    Những người đã được người khác nhận nuôi hoặc giấy khai sinh không thể hiện tên cha, tên mẹ mà không còn bất kỳ giấy tờ nào thể hiện mối quan hệ mẹ con, cha con như sổ hộ khẩu,lý lịch đảng viên, văn bản thỏa thuận về việc cho và nhận con nuôi….thì có thể làm thủ tục xác nhận cha, mẹ cho con trong trường hợp cha, mẹ đã chết; nếu việc nhận cha, mẹ là tự nguyện và không có tranh chấp thì liên hệ tại Ủy ban nhân dân cấp xã, nơi cư trú của những người con đó để thực hiện đăng ký việc nhận cha, mẹ, con (#0070c0;">Khoản 2 Điều 32, Điều 33 NĐ 158/2005/NĐ-CP).

    Ông A chết sau bà ngoại nên vợ ông A và các con của ông A(nếu có) sẽ được hưởng 1 phần di sản của bà ngoại.

    Những người thừa kế này sẽ làm văn bản thỏa thuận phân chia tài sản chung (do hết thời hiệu khởi kiện chia thừa kế nên theo #0070c0;">mục 2.4 phần I NQ 02/2004/ NQ-HĐTP#0070c0;"> thì “Trường hợp trong thời hạn mười năm, kể từ thời điểm mở thừa kế mà các đồng thừa kế không có tranh chấp về quyền thừa kế và có văn bản cùng xác nhận là đồng thừa kế hoặc sau khi kết thúc thời hạn mười năm mà các đồng thừa kế không có tranh chấp về hàng thừa kế và đều thừa nhận di sản do người chết để lại chưa chia thì di sản đó chuyển thành tài sản chung của các thừa kế”).

    Nội dung văn bản thỏa thuận chia tài sản chung là để lại phần di sản mà mình được hưởng cho mẹ bạn. Những người thừa kế sẽ liên hệ UBND nơi có nhà, đất hoặc tổ chứng hành nghề công chứng để được chứng thực, công chứng văn bản thỏa thuận chia tài sản chung. Sau đó mẹ bạn liên hệ Văn phòng đăng ký quyền sử dụng đất cấp huyện nơi có nhà, đất để là hồ sơ xin cấp giấy chứng nhận qsđ và quyền sử hữu nhà ở.

     

    Cập nhật bởi LawSoft07 ngày 30/09/2010 02:28:47 PM Cập nhật bởi manhtamvt ngày 30/09/2010 11:12:16 AM chỉnh cỡ chữ
     
    Báo quản trị |