DanLuat 2015

Thủ tục bỏ tên cha ra khỏi giấy khai sinh của con?

Chủ đề   RSS   
  • #504259 09/10/2018

    linhtrang123456
    Top 150
    Lớp 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:02/12/2017
    Tổng số bài viết (376)
    Số điểm: 3095
    Cảm ơn: 11
    Được cảm ơn 16 lần


    Thủ tục bỏ tên cha ra khỏi giấy khai sinh của con?

    Mình muốn hỏi trong trường hợp muốn bỏ tên cha ra khỏi giấy khai sinh thì phải làm như thế nào?

    Theo quy định tại Điều 88 Luật Hôn nhân và gia đình 2014 có quy định:

    “Điều 88. Xác định cha, mẹ

    1. Con sinh ra trong thời kỳ hôn nhân hoặc do người vợ có thai trong thời kỳ hôn nhân là con chung của vợ chồng.

    Con được sinh ra trong thời hạn 300 ngày kể từ thời điểm chấm dứt hôn nhân được coi là con do người vợ có thai trong thời kỳ hôn nhân.

    Con sinh ra trước ngày đăng ký kết hôn và được cha mẹ thừa nhận là con chung của vợ chồng.

    2. Trong trường hợp cha, mẹ không thừa nhận con thì phải có chứng cứ và phải được Tòa án xác định"

    Theo quy định trên, trường hợp người vợ muốn xóa tên người cha ra khỏi giấy khai sinh của đứa con thì thẩm quyền giải quyết thuộc tòa án. Trước tiên người vợ phải làm thủ tục yêu cầu Tòa án không công nhận đứa bé là con của chồng. Khi có phán quyết của tòa công nhận cháu bé không phải là con của chồng thì lúc đó Uỷ ban nhân dân xã sẽ làm thủ tục cần thiết để xóa tên nguời cha trong giấy khai sinh của bé. Tuy nhiên, trong trường hợp này phải xác định thực tế đứa bé không phải là con của người chồng.

    Cập nhật bởi linhtrang123456 ngày 09/10/2018 05:47:09 CH
     
    348 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận

0 Thành viên đang online
-