DanLuat 2015

Thủ tục bổ sung ngành nghề và mã ngành

Chủ đề   RSS   
  • #170123 05/03/2012

    tieutuyet2106

    Female
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:05/03/2012
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 55
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Thủ tục bổ sung ngành nghề và mã ngành

    Xin chào luật sư
    Công ty em là công ty TNHH 2 thành viên trong lĩnh vực xây dựng. Bây giờ công ty muốn bổ sung ngành nghề giám sát thi công thì cần thủ tục gì? Và mã ngành của giám sát thi công là bao nhiêu?
     
    4824 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #198775   04/07/2012

    luatsuvuhoa
    luatsuvuhoa

    Female
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:04/07/2012
    Tổng số bài viết (19)
    Số điểm: 185
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 0 lần


    Thủ tục bổ sung ngành nghề và mã ngành

    Vấn đề của bạn tôi xin tư vấn sơ bộ như sau bạn có thể tham khảo với trường hợp của mình:

     (thông tư về đkkd là thông tư số14/2010/TT-BKH)

    1. Thông báo bổ sung, thay đổi ngành, nghề kinh doanh do người đại diện theo pháp luật ký (theo mẫu quy định).

    2.  Quyết định của Hội đồng thành viên về việc bổ sung, thay đổi ngành, nghề kinh doanh do chủ tịch hội đồng thành viên ký (mẫu tham khảo).

    3.  Biên bản họp của Hội đồng thành viên về việc bổ sung, thay đổi ngành, nghề kinh doanh có chữ ký của các thành viên dự họp và đóng dấu treo của công ty (mẫu tham khảo).

    4. Doanh nghiệp kinh doanh ngành, nghề yêu cầu có vốn pháp định thì nộp kèm văn bản xác nhận vốn pháp định của cơ quan, tổ chức có thẩm quyền. (Danh mục ngành nghề yêu cầu vốn pháp định)

    5. Doanh nghiệp kinh doanh các ngành, nghề yêu cầu có chứng chỉ hành nghề thì nộp kèm bản sao hợp lệ chứng chỉ hành nghề và CMND của người có chứng chỉ theo quy định tại  thông tư139/2007/NĐ-CP sửa thành Điều 7 nghị định43/2010/NĐ-CP. (Danh mục ngành nghề yêu cầu có chứng chỉ hành nghề)

    6. Bản sao Giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh và bản chính Giấy chứng nhận đăng ký thuế hoặc bản sao Giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh và đăng ký thuế.

    7. Xuất trình bản chính Giấy Chứng nhận Đăng ký kinh doanh hoặc bản chính Giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh và đăng ký thuế.

    ------------------------------------------------

    - Số bộ hồ sơ phải nộp: 01 bộ (trong thời hạn 10 ngày làm việc kể từ ngày quyết định thay đổi của công ty)

    - Thời hạn giải quyết hồ sơ: 5 ngày làm việc kể từ ngày hồ sơ hợp lệ

    HƯỚNG DẪN CÁCH ĐĂNG KÝ NGÀNH NGHỀ KINH DOANH

    Đăng ký ngành nghề đúng mã ngành cấp 4 hoặc cấp 5 trong Hệ thống ngành kinh tế Việt Nam theo Quyết định số10/2007/QĐ-TTg ngày 23/1/2007 của Thủ tướng Chính phủ ban hành nội dung hệ thống ngành kinh tế Việt Nam. Lĩnh vực hoạt động của ngành nghề kinh doanh được quy định cụ thể tại Quyết định số337/2007/QĐ-BKH ngày 10/4/2007 của Bộ kế hoạch và Đầu tư.

    Cách dò ngành như sau: tham khảo Quyết định337/2007/QĐ-BKH trước, sau khi xác định được lĩnh vực theo yêu cầu thì tra ngược trở lại Quyết định10/2007/QĐ-TTg để ghi đúng tên ngành và mã ngành. Đề nghị không tự ý thay đổi tên ngành trong Quyết định10/2007/QĐ-TTg).

    - Đối với ngành nghề không được quy định tại Danh mục ngành nghề kinh tế Việt Nam, nhưng được quy định tại văn bản pháp luật chuyên ngành thì đăng ký kinh doanh theo quy định của pháp luật chuyên ngành và không ghi mã ngành trong Giấy đề nghị đăng ký kinh doanh .

    - Đối với ngành nghề pháp luật chuyên ngành yêu cầu có chứng chỉ hành nghề thì đăng ký ngành nghề theo lĩnh vực được phép hoạt động ghi trên chứng chỉ hành nghề và không ghi mã ngành trong Giấy đề nghị đăng ký kinh doanh. (Danh mục ngành nghề yêu cầu có chứng chỉ hành nghề).

    - Đối với ngành nghề không có trong danh mục ngành nghề kinh tế Việt Nam và chưa được quy định tại văn bản pháp luật chuyên ngành thì đăng ký theo yêu cầu và không ghi mã ngành trong Giấy đề nghị đăng ký kinh doanh. Trong trường hợp này, doanh nghiệp phải chịu trách nhiệm về việc đăng ký này, khi các cơ quan hoặc tổ chức cá nhân có yêu cầu thì doanh nghiệp có trách nhiệm giải thích rõ nội dung cụ thể mà doanh nghiệp đã đăng ký.

    Vốn pháp định: chỉ kê khai khi doanh nghiệp kinh doanh ngành, nghề có điều kiện về vốn pháp định. Trường hợp này mức vốn điều lệ không được thấp hơn mức vốn pháp định. (Danh mục ngành nghề yêu cầu vốn pháp định).

    Để được tư vấn cụ thể quý khách liên hệ với chúng tôi:

    CÔNG TY LUẬT TNHH ĐẠI VIỆT-VĂN PHÒNG CÔNG CHỨNG ĐẠI VIỆT

    Địa chỉ : Số 335 Phố Kim Mã - Ba Đình - Hà Nội

    Tel: (04)37478888 Fax: (04)37473966

    Hot-line: 0933.668.166

    Email: info@luatdaiviet.vn

    Website:www.luatdaiviet.vn

    Cập nhật bởi luatsuvuhoa ngày 05/07/2012 03:03:03 CH Cập nhật bởi luatsuvuhoa ngày 05/07/2012 11:14:20 SA "sửa đổi: thông tư139/2007/NĐ-CP sửa thành Điều 7 nghị định43/2010/NĐ-CP" Cập nhật bởi luatsuvuhoa ngày 05/07/2012 11:13:49 SA Cập nhật bởi ntdieu ngày 04/07/2012 09:10:11 CH
     
    Báo quản trị |  
  • #198931   05/07/2012

    boyluat
    boyluat
    Top 50
    Male
    Lớp 12

    Thái Nguyên, Việt Nam
    Tham gia:19/04/2010
    Tổng số bài viết (1815)
    Số điểm: 19496
    Cảm ơn: 358
    Được cảm ơn 789 lần


     

    luatsuvuhoa viết:

     

    Vấn đề của bạn tôi xin tư vấn sơ bộ như sau bạn có thể tham khảo với trường hợp của mình:

     (Theo Thông tư  05/2008/TTLT/BKH-BTC-BCA)

    Để được tư vấn cụ thể quý khách liên hệ với chúng tôi:

    CÔNG TY LUẬT TNHH ĐẠI VIỆT-VĂN PHÒNG CÔNG CHỨNG ĐẠI VIỆT

    Địa chỉ : Số 335 Phố Kim Mã - Ba Đình - Hà Nội

    Tel: (04)37478888 Fax: (04)37473966

    Hot-line: 0933.668.166

    Email: info@luatdaiviet.vn

    Website:www.luatdaiviet.vn

     

     

     

    Chào bạn ! 
    Bạn đang tư vấn dựa trên căn cứ pháp lý hết hiệu lực được 2 năm rồi đấy.

    Ngoài ra, Thông tư liên tịch 05/2008/TTLT/BKH-BTC-BCA hướng dẫn cơ chế phối hợp giữa các cơ quan giải quyết đăng ký kinh doanh, thuế và con dấu chứ không liên quan gì tới thủ tục này cả.

    Cập nhật bởi boyluat ngày 05/07/2012 11:55:15 SA

    Với luật sư, nói phải có căn cứ, có lý, có tình thì hãng nói. Nói chung chung, nói vu vơ, nói tránh đụng chạm thì tốt nhất là đừng nói.

    Làm thì làm làm dứt khoát, làm cẩn thận. Làm mà sợ đầu sợ đuôi, làm không đến đầu đến đũa thì tốt nhất là đừng làm.

    Còn luật sư mà nghĩ cái này, nói cái kia; nói một đằng, làm một nẻo thì tốt nhất là nên về quê chăn vịt.

    Vinh Quang l Trợ lý Luật sư - CÔNG TY LUẬT VIỆT KIM (www.luatvietkim.com)

    M: 0934.666.282 - E: vinhquang@luatvietkim.com - Ad: P1705 - Đ3, 15 Ngọc Khánh, Ba Đình, Hà Nội.

     
    Báo quản trị |  
  • #198953   05/07/2012

    linconlawyer
    linconlawyer

    Mầm

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:17/02/2011
    Tổng số bài viết (33)
    Số điểm: 705
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 17 lần


    Chào bạn,

    Trường hợp của bạn tôi xin tư vấn như sau: 

    Bạn muốn bổ sung ngành nghề Giám sát thi công, đây là ngành nghề cần có chứng chỉ hành nghề bạn nhé! Ngành nghề này không ghi theo mã ngành mà ghi theo chứng chỉ hành nghề bên bạn có. Giám sát thi công xây dựng thì có nhiều chứng chỉ với lĩnh vực chuyên môn giám sát khác nhau, bạn xem bên bạn có chứng chỉ hành nghề nào thì ghi ngành nghề giám sát theo đúng chứng chỉ đó. 

    Theo quy định tại Nghị định 102/2010/NĐ-CP, Nghị định 43/2010/NĐ-CP và Thông tư 14/2010/TT-BKH, trường hợp bổ sung ngành nghề bạn cần làm thủ tục thay đổi đăng ký doanh nghiệp, Hồ sơ bạn cần chuẩn bị bao gồm:

    - Thông báo thay đổi nội dung đăng ký doanh nghiệp;

    - Quyết định của Đại hội đồng cổ đông nếu là công ty Cổ phần, của Hội đồng thành viên nếu là công ty TNHH hai thành viên trở lên, của Chủ sở hữu nếu là công ty TNHH một thành viên;

    - Biên bản họp Đại hội đồng cổ đông nếu là công ty Cổ phần, của Hội đồng thành viên nếu là công ty TNHH hai thành viên trở lên;

    - Hợp đồng lao động, quyết định bổ nhiệm với người có chứng chỉ trong trường hợp người này không phải là cổ đông/thành viên của công ty;

    - Bản sao công chứng chứng chỉ hành nghề giám sát;

    - Bản sao công chứng đăng ký doanh nghiệp của công ty.

    Bạn nộp hồ sơ tại Phòng đăng ký kinh doanh - Sở kế hoạch đầu tư tỉnh/thành phố nơi doanh nghiệp bạn đặt trụ sở chính.

    Chúc bạn thành công!

    Trân trọng.

     

    CÔNG TY TƯ VẤN LINCON & BROTHERS

    Địa chỉ: Số 18, tổ 13 Khương Trung, Thanh Xuân, Hà Nội

    Điện thoại: 84.4. 6285.1114 Fax: 84.4. 6285.1124

    Hotline: 84. 912.627787 (Mr. Quan)/ 84. 0916.601460 (Mr. Điệp)

    Email: lawyer@lincon.com.vn - contact@lincon.com.vn

    Website: http://lincon.com.vn

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-