Thủ tục bán nhà có sổ hồng chung

Chủ đề   RSS   
  • #213045 11/09/2012

    thanhvy1211

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:11/09/2012
    Tổng số bài viết (8)
    Số điểm: 205
    Cảm ơn: 5
    Được cảm ơn 0 lần


    Thủ tục bán nhà có sổ hồng chung

     

    Chào các anh chị,

    Em có thắc mắc thế này, em có mua 1 căn nhà sổ hồng chung (6 nhà chung 1 sổ đồng sở hữu). Nếu bây giờ em muốn bán nhà thì có phải cần sự đồng ý của 5 người còn lại mới được bán phải không? Như vậy thủ tục mua bán là giấy tay hay sao? Hay người mua sau có được làm lại sổ hồng cùng đứng tên với 5 người kia như em trước đây k?

    Mong các anh chị tư vấn giúp

    Em xin cảm ơn

     
    10693 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #213077   11/09/2012
    Được đánh dấu trả lời

    BachThanhDC
    BachThanhDC
    Top 10
    Cao học

    Nghệ An, Việt Nam
    Tham gia:01/12/2009
    Tổng số bài viết (5291)
    Số điểm: 50853
    Cảm ơn: 1843
    Được cảm ơn 3555 lần
    ContentAdministrators
    SMod

    Chào bạn!

    - Ngôi nhà bạn mua thuộc sở hữu chung của bạn và 5 đồng sở hữu còn lại. Vì vậy theo quy định tại  khoản 3 Điều 233 BLDS thì khi bạn muốn bán phần sở hữu của mình, bạn phải thông báo về việc bán và các điều kiện bán cho 5 đồng sở hữu kia biết, các đồng sở hữu đó được quyền ưu tiên mua. 

    Nếu hết thời hạn 3 tháng kể từ ngày các đồng sở hữu kia nhận được thông báo của bạn mà không có đồng sở hữu nào mua thì bạn mới được quyền bán cho người khác.

    Điều 223. Định đoạt tài sản chung 

    3. Trong trường hợp một chủ sở hữu chung bán phần quyền sở hữu của mình thì chủ sở hữu chung khác được quyền ưu tiên mua. Trong thời hạn ba tháng đối với tài sản chung là bất động sản, một tháng đối với tài sản chung là động sản, kể từ ngày các chủ sở hữu chung khác nhận được thông báo về việc bán và các điều kiện bán mà không có chủ sở hữu chung nào mua thì chủ sở hữu đó được quyền bán cho người khác.

    Trong trường hợp bán phần quyền sở hữu mà có sự vi phạm về quyền ưu tiên mua thì trong thời hạn ba tháng, kể từ ngày phát hiện có sự vi phạm về quyền ưu tiên mua, chủ sở hữu chung theo phần trong số các chủ sở hữu chung có quyền yêu cầu Toà án chuyển sang cho mình quyền và nghĩa vụ của người mua; bên có lỗi gây thiệt hại phải bồi thường thiệt hại.

    - Ở thời điểm hiện tại, việc mua bán bất động sản đều phải lập hợp đồng và hợp đồng phải được công chứng. Giấy viết tay không có giá trị pháp lý.

    - Sau khi mua phần nhà của bạn, người mua cũng phải là thủ tục để được cấp lại sổ hồng cùng đứng tên với 5 người còn lại.

    Trân trọng!

    Hãy làm tất cả những gì trong phạm vi cho phép và khả năng có thể!

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn BachThanhDC vì bài viết hữu ích
    thanhvy1211 (12/09/2012)
  • #213238   12/09/2012

    thanhvy1211
    thanhvy1211

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:11/09/2012
    Tổng số bài viết (8)
    Số điểm: 205
    Cảm ơn: 5
    Được cảm ơn 0 lần


    Cám ơn bạn rất nhiều

     
    Báo quản trị |