THU TIỀN SỬ DỤNG ĐẤT

Chủ đề   RSS   
  • #59552 03/09/2010

    TRITHONGMINHNHANTAO
    Top 500


    Bình Dương, Việt Nam
    Tham gia:12/07/2008
    Tổng số bài viết (184)
    Số điểm: 1730
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 11 lần


    THU TIỀN SỬ DỤNG ĐẤT

    Tôi xin hỏi về việc chị tôi còn ghi nợ quyền sử dụng đất. Nay muốn tặng cho tôi quyền sử dụng đất, vậy chị tôi có phải thực hiện nghĩa vụ trả nợ tiền sử dụng đất xong rồi mới tặng cho tôi hay vẫn có thể tặng cho tôi mà chị tôi ko phải thực hiện nghĩa vụ trả nợ tiền sử dụng đất?

     
    9792 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #59558   03/09/2010

    manhtamvt
    manhtamvt
    Top 200
    Lớp 2

    Phú Thọ, Việt Nam
    Tham gia:18/08/2010
    Tổng số bài viết (363)
    Số điểm: 3287
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 17 lần


    Việc này đương nhiên chị bạn hoặc bạn phải thực hiện nghĩa vụ trả nợ tiền sử dụng đất trước khi làm thủ tục chuyển tên cho bạn.

    We can do !

     
    Báo quản trị |  
  • #59619   04/09/2010

    TRITHONGMINHNHANTAO
    TRITHONGMINHNHANTAO
    Top 500


    Bình Dương, Việt Nam
    Tham gia:12/07/2008
    Tổng số bài viết (184)
    Số điểm: 1730
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 11 lần


    Bạn xem cho mình Khoản 4 Điều 5 Nghị định Số: 17/2006/NĐ-CP ngày 27 tháng 01 năm 2006 “Khi hộ gia đình, cá nhân thực hiện các giao dịch về quyền sử dụng đất (chuyển nhượng, cho thuê, thế chấp, bảo lãnh, góp vốn bằng quyền sử dụng đất), tặng cho quyền sử dụng đất đối với người ngoài diện thừa kế theo quy định của pháp luật dân sự (trừ trường hợp quy định tại điểm c khoản 2 Điều 110 của Luật Đất đai) hoặc được bồi thường về đất khi Nhà nước thu hồi thì phải nộp cho Nhà nước số tiền còn nợ...”

     
    Báo quản trị |  
  • #59686   06/09/2010

    manhtamvt
    manhtamvt
    Top 200
    Lớp 2

    Phú Thọ, Việt Nam
    Tham gia:18/08/2010
    Tổng số bài viết (363)
    Số điểm: 3287
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 17 lần


    Đúng theo khoản 4 điều 5 NĐ số 17/2006NĐ-CP thì phải nộp cho Nhà nước số tiền còn ghi nợ trừ điểm 2 điều 10 luật đất đai là không phải nộp  " Tặng cho quyền sử dụng đất cho Nhà nước, tặng cho quyền sử dụng đất cho cộng đồng dân cư để xây dựng các công trình phục vụ lợi ích chung của cộng đồng, tặng cho nhà tình nghĩa gắn liền với đất theo quy định của pháp luật;"
    Cập nhật bởi admin ngày 06/09/2010 01:32:59 PM

    We can do !

     
    Báo quản trị |  
  • #59704   06/09/2010

    lskhanh
    lskhanh

    Male
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:12/07/2008
    Tổng số bài viết (60)
    Số điểm: 468
    Cảm ơn: 7
    Được cảm ơn 2 lần


    Chào các bạn,

    Như các bạn đã nói, quy định tại khoản 4 Điều 5 NĐ 17/2006/NĐ-CP sẽ được áp dụng trong trường hợp này, tức là chị bạn phải thực hiện nghĩa vụ trả nợ tiền sử dụng đất trước khi làm thủ tục chuyển tên cho bạn.
    Ở đây mình thấy lấn cấn ở đoạn sau: "...
    tặng cho quyền sử dụng đất đối với người ngoài diện thừa kế theo quy định của pháp luật dân sự ...".
    Người ngoài diện thừa kế là gì? Chiếu theo Điều 676 BLDS về người thừa kế theo pháp luật thì bạn thuộc hàng thừa kế thứ hai nếu sau này chị bạn để lại di sản (trường hợp không có thừa kế theo di chúc). Do đó, bạn không phải là người ngoài diện thừa kế!!!
    Như vậy, với lý giải trên, khi chị bạn tặng cho QSDĐ cho bạn thì chị bạn không cần phải nộp cho nhà nước số tiền SDĐ còn nợ mà tiếp tục ghi nợ cho bạn.
    Tôi hiểu như vậy có được không? Mong trao đổi thêm.
    Thân.
    Cập nhật bởi admin ngày 06/09/2010 01:31:32 PM
     
    Báo quản trị |  
  • #59719   06/09/2010

    manhtamvt
    manhtamvt
    Top 200
    Lớp 2

    Phú Thọ, Việt Nam
    Tham gia:18/08/2010
    Tổng số bài viết (363)
    Số điểm: 3287
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 17 lần


         Thông tư số 66/2008/TT-BTC có qui định :

    "Trường hợp chuyển quyền sử dụng đất giữa cha, mẹ với con dâu, con rể trước ngày 05/5/2008, mà người đang sử dụng đất thuộc diện hộ nghèo, gặp khó khăn về kinh tế còn được phép ghi nợ tiền thuế chuyển quyền sử dụng đất theo quy định tại điểm 2g, Mục VII Thông tư số 104/2000/TT-BTC ngày 23/10/2000 của Bộ Tài chính về thuế chuyển quyền sử dụng đất thì không phải nộp số thuế còn nợ."

    Điểm 2g, Mục VII Thông tư số 104/2000/TT-BTC

    " Điều kiện để được phép ghi nợ thuế CQSDĐ:

    Trường hợp người đang sử dụng đất (người nhận quyền sử dụng đất trước đây) có trách nhiệm nộp thuế CQSDĐ theo quy định của pháp luật mà đời sống có khó khăn, chưa có khả năng nộp đủ thuế CQSDĐ theo quy định của pháp luật, có xác nhận của chính quyền xã, phường, thị trấn thuộc diện hộ nghèo, hộ có khó khăn về đời sống thì được ghi nợ thuế CQSDĐ trong giấy chứng nhận quyền sử dụng đất. Số thuế được ghi nợ trên giấy chứng nhận quyền sử dụng đất là số thuế phải nộp ngân sách được xác định theo thông báo của cơ quan thuế.

    Thời gian người sử dụng đất được ghi nợ tiền thuế CQSDĐ tối đa là 10 năm. Số thuế ghi nợ ngân sách Nhà nước không phải tính lãi. Người nợ tiền thuế CQSDĐ có thể nộp trả ngân sách một lần hoặc chia làm nhiều lần trong thời gian ghi nợ. Khi nào nộp đủ thuế CQSDĐ sẽ được cấp đổi lại giấy chứng nhận quyền sử dụng đất mới."


    Cập nhật bởi admin ngày 06/09/2010 01:27:21 PM Cập nhật bởi manhtamvt ngày 06/09/2010 12:40:36 PM sửa nội dung

    We can do !

     
    Báo quản trị |  
  • #60034   08/09/2010

    TRITHONGMINHNHANTAO
    TRITHONGMINHNHANTAO
    Top 500


    Bình Dương, Việt Nam
    Tham gia:12/07/2008
    Tổng số bài viết (184)
    Số điểm: 1730
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 11 lần



     Thông tư số 66/2008/TT-BTC đã hết hiệu lực rồi bạn ạ. Bạn xem Khoản 2 Thông tư này quy định “Thông tư này có hiệu lực thi hành sau 15 ngày kể từ ngày đăng công báo cho đến khi Luật thuế chuyển quyền sử dụng đất hết hiệu lực (01/01/2009)”.

    Bạn nên phân biệt thuế chuyển quyền sử dụng đất và thu tiền sử dụng đất. Đây là hai khái niệm khác nhau. Chỉ trong trường hợp bạn chuyển quyền sử dụng đất (tặng cho, chuyển nhượng...) bạn mới phải nộp thuế thu nhập cá nhân (trước đây chính là thuế chuyển quyền sử dụng đất), còn bạn chuyển mục đích sử dụng đất ( như từ đất nông nghiệp sang đất ở) thì bạn sẽ bị nhà nước thu tiền sử dụng đất.

    Mình cũng nghĩ như bạn lskhanh vậy, vì dù em-chị là hàng thừa kế thứ hai thì đó cũng được xem là người thừa kế nên mình cũng nghĩ là người chị không phải trả tiền sử dụng đất đã thiếu.

    Cập nhật bởi admin ngày 08/09/2010 09:25:33 PM
     
    Báo quản trị |  
  • #60135   09/09/2010

    lskhanh
    lskhanh

    Male
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:12/07/2008
    Tổng số bài viết (60)
    Số điểm: 468
    Cảm ơn: 7
    Được cảm ơn 2 lần


    Xin chào,

    Đúng như bạn TRITHONGMINHNHANTAO đã trao đổi. Bởi vậy khi manhtamvt trích nội dung TT66 thì tôi bắt đầu bối rối. Với lại manhtamvt trích dẫn mà không giải thích nên không hiểu bạn nói gì.
    Các LS và các bạn có ý kiến gì xin trao đổi thêm nhé. Thân.
    Cập nhật bởi admin ngày 09/09/2010 03:13:47 PM
     
    Báo quản trị |  
  • #161805   20/01/2012

    Hung_SS
    Hung_SS

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:31/08/2010
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 5
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Bác tôi được nhà nước (UBND xã).. căn cứ luật đấ đai 08/01/4988...  quyết định giao đất - #ff0000;">mục đích làm nhà ở cho 02 xuất (bố và con trai) tổng diện tích 1050 m2 Ngày 25/12/1992... có dấu quốc huy, chủ tịch xã đã ký.
    Từ đó đến nay bác đã XD nhà cấp 4 để ở và thực hiện nghĩa vụ nộp thuế nhà đất đầy đủ.
    Trong quá trình sử dụng đất nói trên bác có khai hoang phục hóa cải tạo một số diện tích liền kề đó là những gò đồi hố bom, đầm lầy... để nuôi trồng thủy sản, cây ăn quả...
    Nay bác tôi đề nghị các cấ có thẩm quyền cấp gấy CN quyền sử dụng đất theo pháp luật.
    Nhưng NN chỉ công nhận 240m2 đất ở. số còn lại (1050 - 240) = 810 m2  phải nộp 100 % giá trị đất theo giá hiện tại ở bảng giá đất NN qui định.  và số diện tích  khai hoang phục hóa là đất vườ liền kề..
    Vậy có qui định nào bác bỏ diện tích 1050 m2 mà NN đã công nhận 25/12/1992  trước luật đất đai gần đây nhất 15/10/1993 hay không???
    Đề nghị luật sư giúp đỡ giải thích số tiền 100 % giá trị SD đất cho 810 m2 theo văn bản nào ???

    Xin cảm ơn !
     
    Báo quản trị |