Thu tiền phạt, bồi thường hợp đồng có phải kê khai nộp thuế GTGT?

Chủ đề   RSS   
  • #531619 28/10/2019

    huynhthu95
    Top 50
    Female
    Lớp 8

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:05/06/2017
    Tổng số bài viết (908)
    Số điểm: 10084
    Cảm ơn: 61
    Được cảm ơn 149 lần


    Thu tiền phạt, bồi thường hợp đồng có phải kê khai nộp thuế GTGT?

    Theo Điều 5 Thông tư 219/2013/TT-BTC:

    "Điều 5. Các trường hợp không phải kê khai, tính nộp thuế GTGT

    1. Tổ chức, cá nhân nhận các khoản thu về bồi thường bằng tiền (bao gồm cả tiền bồi thường về đất và tài sản trên đất khi bị thu hồi đất theo quyết định của cơ quan Nhà nước có thẩm quyền), tiền thưởng, tiền hỗ trợ, tiền chuyển nhượng quyền phát thải và các khoản thu tài chính khác.

    Cơ sở kinh doanh khi nhận khoản tiền thu về bồi thường, tiền thưởng, tiền hỗ trợ nhận được, tiền chuyển nhượng quyền phát thải và các khoản thu tài chính khác thì lập chứng từ thu theo quy định. Đối với cơ sở kinh doanh chi tiền, căn cứ mục đích chi để lập chứng từ chi tiền.

    Trường hợp bồi thường bằng hàng hóa, dịch vụ, cơ sở bồi thường phải lập hóa đơn và kê khai, tính, nộp thuế GTGT như đối với bán hàng hóa, dịch vụ; cơ sở nhận bồi thường kê khai, khấu trừ theo quy định."

    Theo đó, nếu bồi thường bằng tiền thì không xuất hóa đơn. Bồi thường bằng hàng hóa, dịch vụ thì bên kia mới xuất hóa đơn.

    Tiền phạt không tính thuế GTGT, không phải là hàng hóa, dịch vụ.

     
    1023 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận