DanLuat 2015

Thu tiền hỗ trợ di dời giải phóng mặt bằng

Chủ đề   RSS   
  • #414869 30/01/2016

    Thu tiền hỗ trợ di dời giải phóng mặt bằng

    Chào Luật sư!

    Công ty tôi có thu được tiền hỗ trợ di dời để giải phóng mặt bằng, vậy tôi có phải xuất hóa đơn cho khoản thu này không? vì theo tôi được biết, khoản thu này sẽ không chịu thuế GTGT nhưng vẫn chịu thuế TNDN.

    Giả sử 2015 cty tôi nhận được khoản thu này, nhưng chi phí liên quan đến việc này 2016 cty tôi mới phát sinh, thì nếu quyết toán thuế 2015 cty có phải tính nộp thuế TNDN cho khoản thu này không?

     

     

     
    1822 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #414924   30/01/2016

    TRUTH
    TRUTH
    Top 10
    Male
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:03/05/2013
    Tổng số bài viết (4652)
    Số điểm: 30928
    Cảm ơn: 603
    Được cảm ơn 1078 lần


    Bạn xem quy định tại Thông tư 219/2013/TT-BTC hướng dẫn Luật thuế giá trị gia tăng và Nghị định 209/2013/NĐ-CP Khoản 1 Điều 5 nhé

    Điều 5. Các trường hợp không phải kê khai, tính nộp thuế GTGT

    1. Tổ chức, cá nhân nhận các khoản thu về bồi thường bằng tiền (bao gồm cả tiền bồi thường về đất và tài sản trên đất khi bị thu hồi đất theo quyết định của cơ quan Nhà nước có thẩm quyền), tiền thưởng, tiền hỗ trợ, tiền chuyển nhượng quyền phát thải và các khoản thu tài chính khác.

    Cơ sở kinh doanh khi nhận khoản tiền thu về bồi thường, tiền thưởng, tiền hỗ trợ nhận được, tiền chuyển nhượng quyền phát thải và các khoản thu tài chính khác thì lập chứng từ thu theo quy định. Đối với cơ sở kinh doanh chi tiền, căn cứ mục đích chi để lập chứng từ chi tiền.

     

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-