DanLuat 2015

Thu thuế môn bài như vậy có đúng không?

Chủ đề   RSS   
  • #487673 21/03/2018

    Hienls_chilang

    Female
    Sơ sinh

    Lạng Sơn, Việt Nam
    Tham gia:01/01/2018
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 90
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Thu thuế môn bài như vậy có đúng không?

    Mẹ tôi bán đồ ăn sáng (bún,phở)ở chợ mỗi buổi chợ kiếm được khoảng 500.000 đồng mà một tháng có 6 ngày chợ (theo phiên cách 5 ngày có 1 ngày chợ) cán bộ thuế xã tôi có thu của mẹ tôi 1.200.000 đồng thuế mỗi năm nói là thuế môn bài liệu họ thu như vậy có đúng không?nếu không thì mẹ tôi phải đóng những loại thuế gì nhiều ? Tôi rất mong các bạn có thể giải đáp giúp tôi.tôi xin cảm ơn

     
    1599 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #487707   22/03/2018

    chiakinguyen
    chiakinguyen
    Top 500
    Lớp 3

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:13/06/2016
    Tổng số bài viết (208)
    Số điểm: 4134
    Cảm ơn: 87
    Được cảm ơn 234 lần


    Chào bạn , tùy vào thu nhập và mẹ bạn kinh doanh kiếm được, hiện nay, không còn gọi là thuế môn bài nữa, mà gọi là lệ phí môn bài, mức đóng cụ thể như sau:

    Điều 4. Mức thu lệ phí môn bài

    ...

    2. Mức thu lệ phí môn bài đối với cá nhân, hộ gia đình hoạt động sản xuất, kinh doanh hàng hóa, dịch vụ như sau:

    a) Cá nhân, nhóm cá nhân, hộ gia đình có doanh thu trên 500 triệu đồng/năm: 1.000.000 đồng/năm;

    b) Cá nhân, nhóm cá nhân, hộ gia đình có doanh thu trên 300 đến 500 triệu đồng/năm: 500.000 đồng/năm;

    c) Cá nhân, nhóm cá nhân, hộ gia đình có doanh thu trên 100 đến 300 triệu đồng/năm: 300.000 đồng/năm.

    Căn cứ Nghị định 139/2016/NĐ-CP

     
    Báo quản trị |  
  • #487713   22/03/2018

    quytan2311
    quytan2311
    Top 100
    Male
    Lớp 3

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:07/04/2016
    Tổng số bài viết (476)
    Số điểm: 4557
    Cảm ơn: 126
    Được cảm ơn 152 lần


    Chào bạn.
     
    Theo quy định tại Nghị định 139/2016/NĐ-CP thì
     
    Điều 3. Miễn lệ phí môn bài
     
    Các trường hợp được miễn lệ phí môn bài, gồm:
     
    1. Cá nhân, nhóm cá nhân, hộ gia đình hoạt động sản xuất, kinh doanh có doanh thu hàng năm từ 100 triệu đồng trở xuống.
     
    2. Cá nhân, nhóm cá nhân, hộ gia đình hoạt động sản xuất, kinh doanh không thường xuyên; không có địa điểm cố định theo hướng dẫn của Bộ Tài chính.
     
    3. Cá nhân, nhóm cá nhân, hộ gia đình sản xuất muối.
     
    4. Tổ chức, cá nhân, nhóm cá nhân, hộ gia đình nuôi trồng, đánh bắt thủy, hải sản và dịch vụ hậu cần nghề cá.
     
    5. Điểm bưu điện văn hóa xã; cơ quan báo chí (báo in, báo nói, báo hình, báo điện tử).
     
    6. Chi nhánh, văn phòng đại diện, địa điểm kinh doanh của hợp tác xã hoạt động dịch vụ kỹ thuật trực tiếp phục vụ sản xuất nông nghiệp.
     
    7. Quỹ tín dụng nhân dân xã; hợp tác xã chuyên kinh doanh dịch vụ phục vụ sản xuất nông nghiệp; chi nhánh, văn phòng đại diện, địa điểm kinh doanh của hợp tác xã và của doanh nghiệp tư nhân kinh doanh tại địa bàn miền núi. Địa bàn miền núi được xác định theo quy định của Ủy ban Dân tộc.
     
    Như vậy, theo như bạn nói thì mẹ bán bán tại chợ nhưng 1 tháng chợ chỉ có 06 phiên chợ, mỗi lần được tầm 500.000 đồng. Như vậy, mỗi tháng thu nhập là 03 triệu đồng và một năm là 36 triệu đồng. Do vậy, đối với cá nhận kinh doanh có doanh thu từ 100 triệu đồng trở xuống thì được miễn lệ phí môn bài theo quy định. Việc cán bộ thuế có thu của mẹ như vậy là hoàn toàn không theo căn cứ và có mức tiền nào quy định là 1.200.000 đồng/năm theo quy định mức đóng. Do vậy, bạn có thể nói mẹ bạn yêu cầu cán bộ thuế trích dẫn căn cứ và mức đóng cụ thể để đối chiếu theo quy định.
     
     
    Báo quản trị |  
  • #487714   22/03/2018

    minhlong3110
    minhlong3110
    Top 500
    Male
    Lớp 2

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:20/03/2014
    Tổng số bài viết (248)
    Số điểm: 3490
    Cảm ơn: 84
    Được cảm ơn 123 lần


    Việc thu "lệ phí môn bài" của cán bộ xã này không phù hợp với quy định của pháp luật, vì lệ phí môn bài là loại lệ phí nộp 1 lần/năm ngay từ tháng đầu năm dương lịch theo bậc môn bài và áp dụng đối với cơ sở đang hoạt động kinh doanh hoặc cơ sở mới thành lập (đã được cấp mã số thuế) và môn bài sẽ căn cứ trên thu nhập của cá nhân kinh doanh đó mà không căn cứ trên tỷ lệ góp vốn đăng ký khi thành lập hộ kinh doanh.

    Như vậy mức lệ phí môn bài mà mẹ bạn phải đóng cao nhất là 1.000.000 đồng, còn cán bộ thu tới 1.200.000 tiền lệ phí môn bài là không phù hợp với quy định của pháp luật, bạn cần làm rõ số tiền chênh lệch này.

    Bậc thuế

     

    Thu nhập 1 tháng

    Mức thuế cả năm

    1

    Trên 1.500.000

    1.000.000

    2

    Trên 1.000.000 đến 1.500.000

    750.000

    3

    Trên 750.000 đến 1.000.000

    500.000

    4

    Trên 500.000 đến 750.000

    300.000

    5

    Trên 300.000 đến 500.000

    100.000

    6

    Bằng hoặc thấp hơn 300.000

    50.000

    Còn nếu quán ăn của mẹ bạn buôn bán không có vị trí cố định và không có hoạt động thường xuyên thì mẹ bạn sẽ được miễn lệ phí môn bài, quy định tại Điều 3 Nghị định 139/2016/NĐ-CP quy định các trường hợp được miễn lệ phí môn bài, gồm:

    1. Cá nhân, nhóm cá nhân, hộ gia đình hoạt động sản xuất, kinh doanh có doanh thu hàng năm từ 100 triệu đồng trở xuống.

    2. Cá nhân, nhóm cá nhân, hộ gia đình hoạt động sản xuất, kinh doanh không thường xuyên; không có địa điểm cố định theo hướng dẫn của Bộ Tài chính.

    3. Cá nhân, nhóm cá nhân, hộ gia đình sản xuất muối.

    4. Tổ chức, cá nhân, nhóm cá nhân, hộ gia đình nuôi trồng, đánh bắt thủy, hải sản và dịch vụ hậu cần nghề cá.

    5. Điểm bưu điện văn hóa xã; cơ quan báo chí (báo in, báo nói, báo hình, báo điện tử).

    6. Chi nhánh, văn phòng đại diện, địa điểm kinh doanh của hợp tác xã hoạt động dịch vụ kỹ thuật trực tiếp phục vụ sản xuất nông nghiệp.

    7. Quỹ tín dụng nhân dân xã; hợp tác xã chuyên kinh doanh dịch vụ phục vụ sản xuất nông nghiệp; chi nhánh, văn phòng đại diện, địa điểm kinh doanh của hợp tác xã và của doanh nghiệp tư nhân kinh doanh tại địa bàn miền núi. Địa bàn miền núi được xác định theo quy định của Ủy ban Dân tộc.

    Người đang làm, trời đang nhìn, pháp luật đang điều chỉnh

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-