DanLuat 2015

Thu phí thi tuyển dụng Cán bộ công chức

Chủ đề   RSS   
  • #123335 12/08/2011

    Hoangvhung
    Top 500
    Male
    Chồi

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:15/05/2011
    Tổng số bài viết (89)
    Số điểm: 1045
    Cảm ơn: 24
    Được cảm ơn 24 lần


    Thu phí thi tuyển dụng Cán bộ công chức

    Tôi đọc trên website của TAND tối cao thấy thu phí khi nộp hồ sơ thi tuyển dụng là 260.000, và không hoàn lại nếu thí sinh không tham gia thi hoặc thi trượt. ( http://www.toaan.gov.vn/portal/page/portal/tandtc/299083?pers_id=1751942&folder_id=&item_id=9402467&p_details=1  )
    Tôi cảm thấy rất băn khoăn về mức phí trên, người lao động dù làm việc cho nhà nước hay cho Doanh nghiệp tại sao lại phải đóng tiền khi thi tuyển dụng. Nhưng tôi không tìm thấy quy định nào ngăn cản việc thu phí trên.

    Các bạn luật sư có thể chỉ giúp tôi quy định nào của pháp luật xác định:
    1. Doanh nghiệp khi tuyển dụng có quyền thu lệ phí thi của người tham gia tuyển dụng không?
    2. Cán bộ, công chức khi thi tuyển công chức thì có phải nộp phí không? 

    http://netlaw.com.vn/

    - Tư vấn thành lập doanh nghiệp tại Hà Nội;

    - Tư vấn thủ tục ly hôn tại Hà Nội;

     
    5946 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #123616   13/08/2011

    NgoThuyKhanh
    NgoThuyKhanh
    Top 100
    Lớp 3

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:14/02/2009
    Tổng số bài viết (574)
    Số điểm: 4338
    Cảm ơn: 153
    Được cảm ơn 174 lần


    Bạn bắt giò được đấy
    Cái khoản lệ phí có quy định tại thông tư 13/2010/TT-BNV trong phần nội dung Thông báo tuyển dụng ở khoản 2 điều 6. Nhưng các DN tầm tầm đừng nên bắt chước kẻo không tuyển được nhân tài.
    Cập nhật bởi NgoThuyKhanh ngày 13/08/2011 08:16:48 CH

    Ôi Tổ Quốc ta yêu như máu thịt

    Như mẹ cha ta, như vợ, như chồng

    Ôi Tổ Quốc nếu cần, ta chết

    Cho mỗi ngôi nhà, ngọn núi, con sông...

     
    Báo quản trị |  
  • #123798   15/08/2011

    Hoangvhung
    Hoangvhung
    Top 500
    Male
    Chồi

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:15/05/2011
    Tổng số bài viết (89)
    Số điểm: 1045
    Cảm ơn: 24
    Được cảm ơn 24 lần


    Cám ơn bạn NgoThuyKhanh tôi tìm thêm tại Điều 7 khoản 2, NĐ 24/2010 có quy định:#ffffff;">


    Điều 7. Hội đồng tuyển dụng công chức 
     

    #ffffff;"> 2. Hội đồng tuyển dụng làm việc theo nguyên tắc tập thể, biểu quyết theo đa số, có nhiệm vụ và quyền hạn sau đây:

    #ffffff; margin-top: 0px; margin-bottom: 6pt; line-height: 15px;"> a) Thành lập bộ phận giúp việc gồm: Ban đề thi, Ban coi thi, Ban phách, Ban chấm thi trong trường hợp tổ chức thi tuyển, Ban kiểm tra sát hạch trong trường hợp tổ chức xét tuyển, Ban phúc khảo;

    #ffffff;"> b) #ffff00;">Tổ chức thu phí dự tuyển và sử dụng theo quy định;


    Như vậy, là CBCC phải nộp phí khi thu dự tuyển CBCC, thi nâng nghạch cũng vậy.

    Không biết trong Luật lao động có quy định nào về việc thu phí khi tuyển dụng không nhỉ? 

    http://netlaw.com.vn/

    - Tư vấn thành lập doanh nghiệp tại Hà Nội;

    - Tư vấn thủ tục ly hôn tại Hà Nội;

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-