DanLuat 2015

Thu nhập từ thù lao có phải đóng BHXH bắt buộc

Chủ đề   RSS   
  • #451465 12/04/2017

    trinh3398241

    Male
    Sơ sinh

    Hải Phòng, Việt Nam
    Tham gia:11/03/2009
    Tổng số bài viết (16)
    Số điểm: 170
    Cảm ơn: 15
    Được cảm ơn 2 lần


    Thu nhập từ thù lao có phải đóng BHXH bắt buộc

    Cho tôi hỏi THÙ LAO của Người quản lý trong Cty cổ phần có vốn góp nhà nước 51% thì có phải đóng bảo hiểm bắt buộc không ?

     
    1174 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn trinh3398241 vì bài viết hữu ích
    trang_u (12/04/2017)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #451477   12/04/2017

    trang_u
    trang_u
    Top 25
    Female
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:18/11/2015
    Tổng số bài viết (2972)
    Số điểm: 37174
    Cảm ơn: 1414
    Được cảm ơn 1495 lần


    Chào bạn , có nhé bạn, người quản lý doanh nghiệp có hưởng lương đều phải tham gia BHXH bắt buộc. Bạn có thể xem tại Khoản 1 Điều 2 Luật bảo hiểm xã hội 2014:

    Điều 2. Đối tượng áp dụng

    1. Người lao động là công dân Việt Nam thuộc đối tượng tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc, bao gồm:

    a) Người làm việc theo hợp đồng lao động không xác định thời hạn, hợp đồng lao động xác định thời hạn, hợp đồng lao động theo mùa vụ hoặc theo một công việc nhất định có thời hạn từ đủ 03 tháng đến dưới 12 tháng, kể cả hợp đồng lao động được ký kết giữa người sử dụng lao động với người đại diện theo pháp luật của người dưới 15 tuổi theo quy định của pháp luật về lao động;

    b) Người làm việc theo hợp đồng lao động có thời hạn từ đủ 01 tháng đến dưới 03 tháng;

    c) Cán bộ, công chức, viên chức;

    d) Công nhân quốc phòng, công nhân công an, người làm công tác khác trong tổ chức cơ yếu;

    đ) Sĩ quan, quân nhân chuyên nghiệp quân đội nhân dân; sĩ quan, hạ sĩ quan nghiệp vụ, sĩ quan, hạ sĩ quan chuyên môn kỹ thuật công an nhân dân; người làm công tác cơ yếu hưởng lương như đối với quân nhân;

    e) Hạ sĩ quan, chiến sĩ quân đội nhân dân; hạ sĩ quan, chiến sĩ công an nhân dân phục vụ có thời hạn; học viên quân đội, công an, cơ yếu đang theo học được hưởng sinh hoạt phí;

    g) Người đi làm việc ở nước ngoài theo hợp đồng quy định tại Luật người lao động Việt Nam đi làm việc ở nước ngoài theo hợp đồng;

    h) Người quản lý doanh nghiệp, người quản lý điều hành hợp tác xã có hưởng tiền lương;

    i) Người hoạt động không chuyên trách ở xã, phường, thị trấn.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn trang_u vì bài viết hữu ích
    trinh3398241 (17/04/2017)

0 Thành viên đang online
-