Thu nhập từ nước ngoài có được miễn thuế không

Chủ đề   RSS   
  • #530252 02/10/2019

    Thu nhập từ nước ngoài có được miễn thuế không

    Kính thưa luật sư,

    Em tình cờ đọc được bài viết https://thuvienphapluat.vn/tintuc/vn/thoi-su-phap-luat/tai-chinh/25446/17-truong-hop-duoc-mien-giam-thue-thu-nhap-ca-nhan?newsid=191002 liên quan đến thu nhập cá nhân được miễn thuế. Trong đó có nêu ở mục 8. Thu nhập từ kiều hối.

    Em hiện đang làm cho 1 cty ở Singapore, có hợp đồng lao động chi trả qua tài khoản ngân hàng. Như vậy em có được miễn thuế thu nhập cá nhân không?

    Kính mong quý luật sư giải đáp giúp em. 

    Chân thành cảm ơn.

    Tâm. 

     
    2191 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn tamnvt1@gmail.com vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (03/10/2019)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #530366   04/10/2019

    Linhngo99
    Linhngo99
    Top 500
    Female


    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:13/09/2019
    Tổng số bài viết (195)
    Số điểm: 1803
    Cảm ơn: 29
    Được cảm ơn 227 lần


    Chào bạn,

    Căn cứ theo bài viết trên và Tại khoản 8, Điều 4 Luật Thuế thu nhập cá nhân 2007 quy định:

    “Điều 4. Thu nhập được miễn thuế

    8. Thu nhập từ kiều hối.”

    Tại điểm h, khoản 1, Điều 3 Thông tư số 111/2013/TT-BTC hướng dẫn về thuế TNCN như sau:

    “h) Thu nhập từ kiều hối được miễn thuế là khoản tiền cá nhân nhận được từ nước ngoài do thân nhân là người Việt Nam định cư ở nước ngoài, người Việt Nam đi lao động, công tác, học tập tại nước ngoài gửi tiền về cho thân nhân ở trong nước.

    Căn cứ xác định thu nhập từ kiều hối được miễn thuế là các giấy tờ chứng minh nguồn tiền nhận từ nước ngoài và chứng từ chi tiền của tổ chức trả hộ (nếu có).”

    Theo các quy định nêu trên thì nhu nhập của bạn được miễn thuế thu nhập cá nhân tại Việt Nam bạn nhé, Vì trường hợp của bạn có kí hợp đồng với công ty tại Singapore, có thể chứng minh khoản thu nhập đó của bạn là do tổ chức ngoài chi trả  cho bạn.

     

     
    Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn Linhngo99 vì bài viết hữu ích
    tamnvt1@gmail.com (07/10/2019) ThanhLongLS (08/10/2019)
  • #530495   07/10/2019

    Xin chào luật sư, 
     

    Em ký hợp đồng với họ nhưng đang làm viêc tại Việt Nam, không xuất cảnh đi Singapore. Như vậy em có được miễn thuế TNCN không ? 

    Chân thành cảm ơn. 
    Tâm 

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn tamnvt1@gmail.com vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (08/10/2019)
  • #530539   08/10/2019

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (14768)
    Số điểm: 102317
    Cảm ơn: 3407
    Được cảm ơn 5253 lần
    SMod

    Không được miễn chút xíu thuế TNCN nào đâu bạn ơi.

    Bạn chỉ được giảm trừ gia cảnh cho bản thân và cho người phụ thuộc (nếu có).

     
    Báo quản trị |