DanLuat 2015

Thu nhập từ chuyển nhượng bất động sản chỉ có một tài sản

Chủ đề   RSS   
  • #443612 09/12/2016

    Thu nhập từ chuyển nhượng bất động sản chỉ có một tài sản

    Kính thưa : Luật sư tư vấn thuế

    Hiện giờ em không biết giải quyết cho gia đình bạn em làm sao cả, sự việc như sau:

    Căn bạn em có trước năm 1975, đến năm 1990 hai vợ chồng ly hôn được toà án chia mỗi người nữa căn nhà và 4 đứa cho theo mẹ. Đến 1996 bố mất để lại cho 4 người con 1 nữa căn nhà, Đến năm 1998 4 người con uỷ quyền cho mẹ đứng tên xin hợp thức hoá nhà sau đó mẹ đứng tên. Đến năm 2015 các con đòi lại tài sản 1/2 căn nhà và đất do người bố để lại được toàn ra quyết định hoà giải thành ngày 15/9/2015 các con được 1/2 căn nhà. Sau đó các con mà  mẹ đồng ý bán căn nhà trên, nhưng vào ngày 27/9/2016 các con đưa tên mình vào chung chủ sở hữu. Đến ngày 2/8/2016 gia đình bán nhà. Trong đó mẹ và 1 người con đã có 2 căn nhà nên chịu thuế thu nhập, còn lại 3 người con chỉ duy nhất có 1 căn nhà vậy có được miễn giảm thuế không ? theo văn bản nào để giải thích. nếu áp dụng theo Quyết định bản án của Tòa án thì mua bán chuyển nhượng bất cứ lúc nào và 3 người con được miễn thuế hoàn toàn. khác ở chỗ do các con đưa vào sổ đồng sở hữu nên thuế nói chưa đủ 183 ngày theo Điều 3 khoản b.1.3 thuế thu nhập các nhân chưa đủ nên không được hoàn thuế. Nếu không đưa vào thì được quyền mua bán chuyển nhượng theo quyết định bản án của toà án được miễn thuế hoàn toàn.Vậy giờ em phải làm sao ? Áp dụng theo Quyết định toà án tại thời điểm hay giấy chứng nhận quyền sở hữu nhà ở và Quyền sử dụng đất ở. 

    Nay tôi bối rối chẳng biết ai hơn ai và áp dụng theo ai để trả lời công văn cho chi cục thuế nếu áp dụng theo quyết định bản có hiệu lực thì chúng tôi miễn giảm thuế hoàn toàn. Đằng này đưa các người con vào đồng sỡ hữu thì nói không đủ điều kiện hoàn thuế vì chưa đủ 183 ngày. 

    Nay tôi kính mong luật sư tư vấn thuế tư vấn giúp tôi 3 người con có được miễn thuế được không nếu được theo văn bản nào ?  xin cảm ơn rất nhiều

    Trong khi chờ đợi tôi chân thành cảm ơn luật sư tư vấn thuế.

    Trân trọng

     

    Cập nhật bởi Dangkane ngày 10/12/2016 09:04:39 SA Cập nhật bởi Dangkane ngày 10/12/2016 08:49:34 SA Cập nhật bởi Dangkane ngày 10/12/2016 08:47:49 SA Cập nhật bởi Dangkane ngày 10/12/2016 08:44:45 SA Cập nhật bởi Dangkane ngày 10/12/2016 08:42:58 SA
     
    2814 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #443635   10/12/2016

    Chào bạn,

    Tôi e rằng 3 người con vẫn phải đóng thuế thu nhập cá nhân theo quy định tạ Khoản 1 Điều 12 Thông tư số 92/2015/TT-BTC:

    1. Sửa đổi, bổ sung tiết b.1.2 điểm b khoản 1 Điều 3

    “b.1.2) Có quyền sở hữu nhà ở, quyền sử dụng đất ở tính đến thời điểm chuyển nhượng tối thiểu là 183 ngày.

    Thời điểm xác định quyền sở hữu nhà ở, quyền sử dụng đất ở là ngày cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất. Riêng trường hợp được cấp lại, cấp đổi theo quy định của pháp luật về đất đai thì thời điểm xác định quyền sở hữu nhà ở, quyền sử dụng đất ở được tính theo thời điểm cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất trước khi được cấp lại, cấp đổi”

    Căn cứ tính 183 ngày để miễn thuế tính từ thời điểm 03 người con có tên giấy chứng nhận, trừ trường hợp cấp lại, cấp đổi.

    Hỗ trợ các bạn những vấn đề pháp lý qua email, skype hoặc điện thoại.

    Email: lstrantrongqui@gmail.com

    Skype: QUI.LHLF

    ĐTDĐ: 0906 530 214

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn LSTranTrongQui vì bài viết hữu ích
    Dangkane (15/12/2016)
  • #443671   11/12/2016

    Dạ thưa luật sư, trường hợp này là cập nhật tên các người con vào sổ, Nếu giao dịch mua bán đóng thuế thì chúng tôi chấp nhận nhưng ở đây chúng tôi sở hữu đã lâu hơn 40 năm qua nay chỉ vì cập nhật mà chúng tôi không được miễn thuế. Tôi thấy như vậy rất bất hợp lý.

    Trường hợp này giống trường hợp của Bà Nga đã đăng trên báo tuổi trẻ ngày 10/12/2016

    http://tuoitre.vn/tin/kinh-te/20160418/quy-dinh-so-huu-du-183-ngay-khien-nguoi-nha-nop-thue-oan/1086163.html

    Cập nhật bởi Dangkane ngày 11/12/2016 01:00:30 CH Cập nhật bởi Dangkane ngày 11/12/2016 10:02:36 SA
     
    Báo quản trị |  
  • #443708   11/12/2016

    Dangkane viết:

    Dạ thưa luật sư, trường hợp này là cập nhật tên các người con vào sổ, Nếu giao dịch mua bán đóng thuế thì chúng tôi chấp nhận nhưng ở đây chúng tôi sở hữu đã lâu hơn 40 năm qua nay chỉ vì cập nhật mà chúng tôi không được miễn thuế. Tôi thấy như vậy rất bất hợp lý.

    Trường hợp này giống trường hợp của Bà Nga đã đăng trên báo tuổi trẻ ngày 10/12/2016

    http://tuoitre.vn/tin/kinh-te/20160418/quy-dinh-so-huu-du-183-ngay-khien-nguoi-nha-nop-thue-oan/1086163.html

    Chào bạn,

    Cơ quan thuế họ chỉ căn cứ vào quy định của pháp luật để giải quyết thôi, còn quy định đó nó có phù hợp với thực tế hay không thì họ không quan tâm.

    Trong trường hợp của bạn thì chỉ căn cứ vào thời điểm 3 người con ghi tên vào giấy chứng nhận. Ngoài ra, bạn nên cân nhắc về việc nộp thuế TNCN bởi họ có quy định trong thời gian bao lâu phải nộp, nếu không nộp còn bị xử lý vi phạm hành chính.

    Trân trọng.

    Hỗ trợ các bạn những vấn đề pháp lý qua email, skype hoặc điện thoại.

    Email: lstrantrongqui@gmail.com

    Skype: QUI.LHLF

    ĐTDĐ: 0906 530 214

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn LSTranTrongQui vì bài viết hữu ích
    Dangkane (15/12/2016)
  • #443855   14/12/2016

    cảm ơn luật sư rất nhiếu, tôi đã được cơ quan thuế Q. Tân bình cho miễn giảm rồi ạ. Vì không nằm trong trường hợp mua bán mà cập nhật sổ. 

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-