Thu nhập không đến mức phải nộp thuế có phải ủy quyền quyết toán thuế TNCN?

Chủ đề   RSS   
  • #566215 06/01/2021

    Thu nhập không đến mức phải nộp thuế có phải ủy quyền quyết toán thuế TNCN?

    Chào luật sư!

     Hàng năm, đến hẹn lại lên vào mỗi mùa quyết toán thuế TNCN. Cuối năm cán bộ, giảng viên lại nộp giấy ủy quyền cho đơn vị để làm QT thuế. Có một vấn đề mà năm nào người lao động cũng thắc mắc là : "khi mức thu nhập của họ không đến mức phải nộp thuế thì có bắt buộc phải nộp giấy ủy quyền không ạ!".

    Rất mong luật sư giải đáp rõ vấn đề trên giúp ạ!

    Trân trọng!

     

     
    505 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn haianh1971 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (06/01/2021)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #566391   09/01/2021

    NgocHoLaw
    NgocHoLaw
    Top 150
    Lớp 4

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:03/09/2018
    Tổng số bài viết (554)
    Số điểm: 5491
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 284 lần


    Theo Khoản 3 Điều 21 Thông tư 92/20215/TT-BTC thì:

    a.3) Khai quyết toán thuế

    Cá nhân cư trú có thu nhập từ tiền lương, tiền công có trách nhiệm khai quyết toán thuế nếu có số thuế phải nộp thêm hoặc có số thuế nộp thừa đề nghị hoàn hoặc bù trừ vào kỳ khai thuế tiếp theo trừ các trường hợp sau:

    - Cá nhân có số thuế phải nộp nhỏ hơn số thuế đã tạm nộp mà không có yêu cầu hoàn thuế hoặc bù trừ thuế vào kỳ sau.

    - Cá nhân có thu nhập từ tiền lương, tiền công ký hợp đồng lao động từ 03 (ba) tháng trở lên tại một đơn vị mà có thêm thu nhập vãng lai ở các nơi khác bình quân tháng trong năm không quá 10 (mười) triệu đồng, đã được đơn vị trả thu nhập khấu trừ thuế tại nguồn theo tỷ lệ 10% nếu không có yêu cầu thì không quyết toán thuế đối với phần thu nhập này.

    - Cá nhân được người sử dụng lao động mua bảo hiểm nhân thọ (trừ bảo hiểm hưu trí tự nguyện), bảo hiểm không bắt buộc khác có tích lũy về phí bảo hiểm mà người sử dụng lao động hoặc doanh nghiệp bảo hiểm đã khấu trừ thuế thu nhập cá nhân theo tỷ lệ 10% trên khoản tiền phí bảo hiểm tương ứng với phần người sử dụng lao động mua hoặc đóng góp cho người lao động theo hướng dẫn tại khoản 2 Điều 14 Thông tư số 92/2015/TT-BTC thì không phải quyết toán thuế đối với phần thu nhập này.

    Theo đó, thu nhập nhập của bạn không đến mức nộp thuế thì không cần khai quyết toán thuế. Do đó, trường hợp này bạn cần phải ủy quyền quyết toán thuế TNCN.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn NgocHoLaw vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (09/01/2021)