Thu nhập của vận động viên nhỏ tuổi có chịu thuế không?

Chủ đề   RSS   
  • #564121 30/11/2020

    huynhthu95
    Top 50
    Female
    Lớp 8

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:05/06/2017
    Tổng số bài viết (994)
    Số điểm: 10739
    Cảm ơn: 61
    Được cảm ơn 151 lần


    Thu nhập của vận động viên nhỏ tuổi có chịu thuế không?

    Căn cứ khoản 1 và 2 Luật thuế thu nhập cá nhân 2007, sửa đổi bổ sung 2012 quy định:

    "Điều 2. Đối tượng nộp thuế

    1. Đối tượng nộp thuế thu nhập cá nhân là cá nhân cư trú có thu nhập chịu thuế quy định tại Điều 3 của Luật này phát sinh trong và ngoài lãnh thổ Việt Nam và cá nhân không cư trú có thu nhập chịu thuế quy định tại Điều 3 của Luật này phát sinh trong lãnh thổ Việt Nam.

    2. Cá nhân cư trú là người đáp ứng  một trong các điều kiện sau đây:

    a) Có mặt tại Việt Nam từ 183 ngày trở lên tính trong một năm dương lịch hoặc tính theo 12 tháng liên tục kể từ ngày đầu tiên có mặt tại Việt Nam;

    b) Có nơi ở thường xuyên tại Việt Nam, bao gồm có nơi ở đăng ký thường trú hoặc có nhà thuê để ở tại Việt Nam theo hợp đồng thuê có thời hạn."

    =>> Theo quy định trên thì không hề giới hạn về độ tuổi nộp thuế, do đó những vận động viên nhỏ tuổi thuộc diện chịu thuế thu nhập cá nhân.

     
    111 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận