Thu nhập chưa đến mức nộp thuế thì phải tự quyết toán hay công ty quyết toán thay?

Chủ đề   RSS   
  • #568955 12/03/2021

    tachaicuamatuyda

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:12/03/2021
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 40
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 4 lần


    Thu nhập chưa đến mức nộp thuế thì phải tự quyết toán hay công ty quyết toán thay?

    Thu nhập cá nhân chưa đến mức nộp thuế - Minh họa

    Thu nhập cá nhân chưa đến mức nộp thuế - Minh họa

    Tôi là công nhân làm thời vụ cho cả hai công ty (gọi là A và B), cuối năm cả 2 công ty đều quyết toán, nhưng thu nhập của tôi chưa vượt quá mức nộp thuế, vậy tôi có phải tự đi quyết toán thuế TNCN không, hay công ty A và B vẫn tự quyết toán riêng?

    Cập nhật bởi tachaicuamatuyda ngày 12/03/2021 11:21:17 SA
     
    649 | Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn tachaicuamatuyda vì bài viết hữu ích
    admin (13/03/2021) ThanhLongLS (12/03/2021)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #568956   12/03/2021

    hiesutran159
    hiesutran159
    Top 150
    Male
    Lớp 4

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:12/10/2020
    Tổng số bài viết (433)
    Số điểm: 5315
    Cảm ơn: 28
    Được cảm ơn 520 lần


    tachaicuamatuyda viết:

    Tôi là công nhân làm thời vụ cho cả hai công ty (gọi là A và B), cuối năm cả 2 công ty đều quyết toán, nhưng thu nhập của tôi chưa vượt quá mức nộp thuế, vậy tôi có phải tự đi quyết toán thuế TNCN không, hay công ty A và B vẫn tự quyết toán riêng?

    Chào bạn, trường hợp của bạn, cần lưu ý như sau:

    Căn cứ quy định tại điểm d khoản 6 Điều 8 Nghị định 126/2020/NĐ-CP của chính phủ quy định, thì:

    (1) Đối với tổ chức, cá nhân trả thu nhập từ tiền lương, tiền công có trách nhiệm khai quyết toán thuế và quyết toán thay cho các cá nhân có ủy quyền do tổ chức, cá nhân trả thu nhập chi trả, không phân biệt có phát sinh khấu trừ thuế hay không phát sinh khấu trừ thuế.

    Do đó, công ty bạn có trách nhiệm khai quyết toán thuế thu nhập cá nhân đối với phần thu nhập đã chi trả cho các công nhân đó. Đối với cá nhân có hai nguồn thu nhập trở lên thì không được ủy quyền quyết toán thuế.

    (2) Đối với cá nhân cư trú có thu nhập từ tiền lương, tiền công trực tiếp khai quyết toán thuế thu nhập cá nhân với cơ quan thuế nếu có số thuế phải nộp thêm hoặc có số thuế nộp thừa đề nghị hoàn hoặc bù trừ vào kỳ khai thuế tiếp theo.

    Do đó, trường hợp bạn có thu nhập hai nơi thì có trách nhiệm tổng hợp thu nhập trong năm và quyết toán thuế thu nhập cá nhân trực tiếp với cơ quan thuế nếu có số thuế phải nộp thêm hoặc có số thuế nộp thừa đề nghị hoàn.

    Trường hợp kỳ tính thuế năm 2020, cá nhân có số thuế phải nộp thêm sau quyết toán của từng năm từ 50.000 đồng trở xuống thì không phải khai quyết toán thuế và được miễn thuế TNCN đối với khoản thuế phải nộp thêm sau quyết toán từ 50.000 đồng trở xuống.

     

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn hiesutran159 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (12/03/2021)