DanLuat 2015

Thu nhập chịu thuế TNCN của người lao động?

Chủ đề   RSS   
  • #421363 12/04/2016

    QuachThanhNhu

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:12/04/2016
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Thu nhập chịu thuế TNCN của người lao động?

    Tôi có giao kết hợp đồng với 2 công ty. Theo tôi tham khảo thì:
     
    Theo điểm a khoản 1 Điều 4 Nghị định 44/2013/NĐ-CP quy định chi tiết thi hành một số điều của Bộ luật lao động về hợp đồng lao động có quy định như sau: 
     
    “Người lao động giao kết hợp đồng lao động với nhiều người sử dụng lao động mà người lao động và người sử dụng lao động thuộc đối tượng tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc, bảo hiểm thất nghiệp thì người lao động và người sử dụng lao động của hợp đồng lao động giao kết đầu tiên có trách nhiệm tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc, bảo hiểm thất nghiệp theo quy định của pháp luật.
    Người sử dụng lao động của các hợp đồng lao động còn lại có trách nhiệm chi trả cùng lúc với kỳ trả lương của người lao động khoản tiền tương đương với mức đóng bảo hiểm xã hội bắt buộc, bảo hiểm thất nghiệp thuộc trách nhiệm của người sử dụng lao động theo quy định của pháp luật.
     
    Cho tôi hỏi: Vậy với khoản tiền tương đương với mức đóng bảo hiểm xã hội bắt buộc, bảo hiểm thất nghiệp thuộc trách nhiệm của người sử dụng lao động, mà tôi được nhận thì tôi có phải chịu thuế Thu nhập cá nhân không đối với khoản tiền đó không?
     
    Xin cảm ơn.
     
    1531 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận

0 Thành viên đang online
-