Thu hồi giấy chứng nhận đăng ký hoạt động văn phòng đại diện

Chủ đề   RSS   
  • #343354 09/09/2014

    Thu hồi giấy chứng nhận đăng ký hoạt động văn phòng đại diện

    Xin chào luật sư Nguyễn Đức Chánh. Rất vui được nói chuyện cùng luật sư, chúc LS và gia đình sức khỏe, hạnh phúc.

    Sau đây làm phiền luật sư cho tôi hỏi một việc như sau:

    Ở địa phương tôi có Công ty A mở Văn phòng đại diện  từ năm 2010 để thay mặt công ty thực hiện các giao dịch với khách hàng. Nhưng từ khi thành lập cho đến nay văn phòng đại diện không hoạt động gì? không phát sinh hoạt động tài chính? tiến thuế môn bài hàng năm không nộp theo qui định. 

    Vậy Sở kế hoạch đầu tư có thu hồi được giấy phép hoạt động của văn phòng đại diện Công ty A mà không cần yêu cầu giải thể văn phòng của Công ty A hay không? Nếu được thì căn cứ vào điều luật nào để Sở kế hoạch đầu tư thu hồi giấy phép hoạt động của Văn phòng?

    Xin luật sư tư vấn. Trân trọng cám ơn Luật sư

     
    3086 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #344139   12/09/2014

    Ls.NguyenHuyLong
    Ls.NguyenHuyLong
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:25/04/2011
    Tổng số bài viết (3178)
    Số điểm: 24074
    Cảm ơn: 227
    Được cảm ơn 1263 lần
    Lawyer

    Chào bạn!

    Trong trường hợp của bạn, Sở kế hoach và Đầu tư có quyền thu hồi Giấy chứng nhận đăng ký hoạt động của Văn phòng đại diện theo quy định tại Điều 165 Luật Doanh nghiệp 2005:

    "Điều 165. Xử lý vi phạm

    1. Người có hành vi vi phạm các quy định của Luật này thì tuỳ theo tính chất và mức độ vi phạm mà bị xử lý kỷ luật, xử phạt hành chính hoặc bị truy cứu trách nhiệm hình sự theo quy định của pháp luật; trường hợp gây thiệt hại đến lợi ích của doanh nghiệp, chủ sở hữu, thành viên, cổ đông, chủ nợ của doanh nghiệp hoặc người khác thì phải bồi thường theo quy định của pháp luật.

    2. Doanh nghiệp bị thu hồi Giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh và bị xoá tên trong sổ đăng ký kinh doanh trong các trường hợp sau đây:

    [...]

    đ) Không báo cáo về hoạt động kinh doanh của doanh nghiệp với cơ quan đăng ký kinh doanh trong mười hai tháng liên tục;

    [...]

    Đồng thời, theo quy định tại khỏa 6 Điều 158 Luật doanh nghiệp 2005, đối với các đơn vị bị thu hồi Đăng ký kinh doanh, phải thực hiện thủ tục giải thể trong thời hạn 06 tháng kể từ ngày có quyết định thu hồi Giấy chứng nhận ĐKKD, nếu trong 6 tháng không thực hiện thủ tục giải thể thì bị coi như đã giải thể. Sở kế hoạch đầu tư tiến hành xóa tên đơn vị đã bị thu hồi GCNĐKKD. Trong trường hợp này, người đại diện theo pháp luật, các thành viên đối với công ty trách nhiệm hữu hạn, chủ sở hữu công ty đối với công ty trách nhiệm hữu hạn một thành viên, các thành viên Hội đồng quản trị đối với công ty cổ phần, các thành viên hợp danh đối với công ty hợp danh liên đới chịu trách nhiệm về các khoản nợ và các nghĩa vụ tài sản khác chưa thanh toán. 

    Trân trọng!

    Để được tư vấn chi tiết xin liên hệ:

    CÔNG TY LUẬT TNHH VILOB NAM LONG chuyên:

    - Tư vấn doanh nghiệp

    - Tư vấn sở hữu trí tuệ

    - Tư vấn đầu tư

    Website: www.nllaw.vn

    Địa chỉ : Tầng 11, Tòa B, Vinaconex Building, Số 57 Vũ Trọng Phụng, Thanh Xuân, Hà Nội

    Điện thoại: 02432 060 333

    Hotline: 0914 66 86 85 hoặc 0989.888.227

    Email: namlonglaw@gmail.com

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

CÔNG TY LUẬT MINH LONG VÀ CỘNG SỰ

Website: Luatminhlong.com

Địa chỉ : Số 115, ngõ 562, Đường Láng, Láng Hạ, Đống Đa, Hà Nội

Điện thoại: 04 62 54 56 58 - Fax: 04 62 75 54 95 Hotline: 0914 66 86 85

Email: info@luatminhlong.com hoặc luatminhlong@gmail.com