thu hồi đất của cơ sở tôn giáo?

Chủ đề   RSS   
  • #156170 19/12/2011

    buidiemthanh

    Female
    Sơ sinh

    Bến Tre, Việt Nam
    Tham gia:15/11/2011
    Tổng số bài viết (8)
    Số điểm: 135
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1 lần


    thu hồi đất của cơ sở tôn giáo?

     

    Ngôi chùa Ông đã có trên 100 năm tuổi, ngoài khuôn viên của chùa nhà chùa còn sử dụng 02 ha đất nông nghiệp. Năm 2010 thực hiện dự án mở rộng đường liên huyện, UBND huyện ra quyết định thu hồi một phần đất cùa chùa Ông gồm một phần đất thuộc khuôn viên chùa và một phần đất nông nghiệp. Hội đồng bồi thường của huyện không bồi thường về đất cho nhà chùa, nhà chùa khiếu nại và được UBND huyện trả lời là "UBND huyện thu hồi đất để thực hiện dự án và và đất do nhà chùa sử dụng được nhà nước giao không thu tiền sử dụng đất nên không được bồi thường về đất"

              Không đồng ý với nội dung trả lời của UBND huyện nhà chùa nhờ tư vấn, nhà chùa tiếp tục khiếu kiện cơ quan nào? Quyền lợi của nhà chùa được giải quyết như thế nào?

    Cập nhật bởi buidiemthanh ngày 19/12/2011 08:48:41 SA
     
    4528 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #156180   19/12/2011

    nguyenkhanhchinh
    nguyenkhanhchinh
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:12/09/2011
    Tổng số bài viết (6840)
    Số điểm: 79446
    Cảm ơn: 1955
    Được cảm ơn 3771 lần


    Luật Đất đai 2003:
    Điều 43.
    Những trường hợp thu hồi đất mà không bồi thường 

    1. Nhà nước thu hồi đất mà không bồi thường về đất trong các trường hợp sau đây:

    a) Thu hồi đất trong các trường hợp quy định tại các #ff0000;">khoản 2, 3, 4, 5, 6, 7, 8, 9, 10, 11 và 12 Điều 38 của Luật này;

    Điều 38. Các trường hợp thu hồi đất

     

    Nhà nước thu hồi đất trong các trường hợp sau đây:

     

    1. Nhà nước sử dụng đất vào mục đích quốc phòng, an ninh, lợi ích quốc gia, lợi ích công cộng, phát triển kinh tế;

     

    #ff0000;">2. Tổ chức được Nhà nước giao đất không thu tiền sử dụng đất, được Nhà nước giao đất có thu tiền sử dụng đất mà tiền sử dụng đất có nguồn gốc từ ngân sách nhà nước hoặc cho thuê đất thu tiền thuê đất hàng năm bị giải thể, phá sản, chuyển đi nơi khác, giảm hoặc không còn nhu cầu sử dụng đất;

    0917 313 339

     
    Báo quản trị |