Thu hồi đất 5% có được giao đất ở

Chủ đề   RSS   
  • #160698 12/01/2012

    tapchoicc

    Sơ sinh

    Quảng Trị, Việt Nam
    Tham gia:12/01/2012
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Thu hồi đất 5% có được giao đất ở

    Tôi đang mượn đất 5% của UBND xã để sản xuất nông nghiệp, hiện nay UBND xã có chủ trương thu hồi đất 5% để giao đất ở cho hộ gia đình cá nhân. Vậy, Luật sư cho tôi xin hỏi đất 5% có được thu hồi để giao đất ở cho hộ gia đình, cá nhân tại địa phương hay không? xin cám ơn luật sư!
     
    7230 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #160872   13/01/2012

    manh_lawyer
    manh_lawyer
    Top 500
    Male
    Mầm

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:02/12/2011
    Tổng số bài viết (137)
    Số điểm: 877
    Cảm ơn: 7
    Được cảm ơn 77 lần


    Chào bạn! Về trường hợp của bạn tôi xin tư vấn như sau:
    Theo Tôi hiểu loại đất 5% mà bạn đề cập là đất hiểu theo Khoản 2-Điêu 72 luật Đất đai: "2. Quỹ đất nông nghiệp sử dụng vào mục đích công ích của xã, phường, thị trấn được sử dụng để xây dựng hoặc bồi thường khi sử dụng đất khác để xây dựng các công trình công cộng của địa phương; cho hộ gia đình, cá nhân tại địa phương thuê để sản xuất nông nghiệp, nuôi trồng thuỷ sản và được sử dụng vào các mục đích khác theo quy định của Chính phủ."
    Mà: Điều 43-Luật đất đai. Những trường hợp thu hồi đất mà không bồi thường 
    1. Nhà nước thu hồi đất mà không bồi thường về đất trong các trường hợp sau đây:
    a) Thu hồi đất trong các trường hợp quy định tại các khoản 2, 3, 4, 5, 6, 7, 8, 9, 10, 11 và 12 Điều 38 của Luật này;
    b) Đất rừng phòng hộ; đất rừng đặc dụng; đất xây dựng trụ sở cơ quan, xây dựng công trình sự nghiệp; đất sử dụng vào mục đích quốc phòng, an ninh; đất giao thông, thuỷ lợi; đất xây dựng các công trình văn hoá, y tế, giáo dục và đào tạo, thể dục thể thao và các công trình công cộng khác không nhằm mục đích kinh doanh; đất làm nghĩa trang, nghĩa địa;
     
    c) Đất nông nghiệp do cộng đồng dân cư sử dụng;
    d) Đất được Nhà nước giao có thu tiền sử dụng đất, nhận chuyển nhượng quyền sử dụng đất mà tiền sử dụng đất, tiền nhận chuyển nhượng quyền sử dụng đất có nguồn gốc từ ngân sách nhà nước;
    đ) Đất thuê của Nhà nước;
    e) Trường hợp không đủ điều kiện cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất quy định tại Điều 50 của Luật này;
    g) Đất nông nghiệp sử dụng vào mục đích công ích của xã, phường, thị trấn.
     
         Do vậy trong trường hợp gia đình bạn, không thuộc trường hợp thu hồi được bồi thường hay giao đất ở như bạn đề cập.
    Thân mến!

    Cập nhật bởi KhacDuy25 ngày 13/01/2012 05:32:26 CH chỉnh font và cỡ chữ

    Tư vấn pháp luật miễn phí

    Mr: Mạnh

    Tell: 0986.739.919

    Ym: manhlawyer07@gmail.com

     
    Báo quản trị |