DanLuat 2015

Thông tư số 78/2012/TT-BTC hướng dẫn thực hiện một số điều của Nghị định 84/2011/NĐ-CP có trái pháp lệnh xử lý vi phạm hành chính ?

Chủ đề   RSS   
  • #228072 21/11/2012

    sinhhg

    Male
    Sơ sinh

    Hà Giang, Việt Nam
    Tham gia:15/04/2010
    Tổng số bài viết (11)
    Số điểm: 85
    Cảm ơn: 6
    Được cảm ơn 2 lần


    Thông tư số 78/2012/TT-BTC hướng dẫn thực hiện một số điều của Nghị định 84/2011/NĐ-CP có trái pháp lệnh xử lý vi phạm hành chính ?

    Khoản 1 điều 16 nghị định số84/2011/NĐ-CP (viết tắt là NĐ 84) quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực giá quy định như sau:

    "1. Phạt cảnh cáo hoặc phạt tiền từ 500.000 đồng đến 2.000.000 đồng đối với một trong các hành vi sau đây:

    a) Không niêm yết giá hàng hóa, dịch vụ tại siêu thị, trung tâm thương mại, cửa hàng, quầy hàng, điểm giao dịch mua bán hàng hóa, cung ứng dịch vụ;

    b) Niêm yết giá không đúng quy định, không rõ ràng gây nhầm lẫn cho khách hàng."

    Trong khi thông tư số78/2012/TT-BTC hướng dẫn thực hiện một số điều của Nghị định 84

     khoản 4 điều 11 thông tư số78/2012/TT-BTC (viết tắt là TT 78) ghi:

    "Mức xử phạt được quy định cụ thể như sau:

    a) Phạt cảnh cáo đối với tổ chức, cá nhân có hành vi vi phạm lần đầu nếu vi phạm không niêm yết giá hoặc niêm yết giá không đúng quy định, không rõ ràng gây nhầm lẫn cho khách hàng. Trong đó, lần đầu vi phạm là lần đầu tiên phát hiện hành vi vi phạm và có biên bản vi phạm hoặc kết luận thanh tra, kiểm tra.
    b) Phạt tiền 1.250.000 đồng đối với tổ chức, cá nhân có hành vi tái phạm hoặc hành vi vi phạm từ hai lần trở lên không niêm yết giá hoặc niêm yết giá không đúng quy định đối với hàng hóa, dịch vụ phải niêm yết.
    Trường hợp có tình tiết giảm nhẹ hoặc tăng nặng, mức xử phạt như sau:
    - Nếu có một tình tiết giảm nhẹ trở lên, mức phạt tiền là 500.000 đồng;

    - Nếu có một tình tiết tăng nặng trở lên, trừ tình tiết tăng nặng quy định tại điểm b, Khoản 2, Điều 4 Nghị định số84/2011/NĐ-CP, mức phạt tiền là 2.000.000 đồng. " .

    Quy định trên có trái pháp lệnh xử lý vi phạm hành chính không? khi quy định mức phạt tiền giữa khung hình phạt trong khi có tình tiết tăng nặng quy định tại khoản 2 điều 9 và quy định thủ tục phạt tiều tại điều 57 Pháp lệnh xử lý vi phạm hành chính.

    Rất mong được giải đáp

     
    3580 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #228512   22/11/2012

    sinhhg
    sinhhg

    Male
    Sơ sinh

    Hà Giang, Việt Nam
    Tham gia:15/04/2010
    Tổng số bài viết (11)
    Số điểm: 85
    Cảm ơn: 6
    Được cảm ơn 2 lần


    Xin cảm ơn luật sư đã tư vấn!

    Điều quan trọng ở đây là: Thông tư số 78 hướng dẫn thực hiện nghị định số 84 mà nghị định số 84 là nghị định quy định về xử phạt. Nếu theo quy định của Pháp lệnh xử lý vi phạm hành chính, thì việc xử phạt 1 hành vi không có tình tiết tăng nặng hoặc giảm nhẹ mức tiền phạt là "trung bình của khung hình phạt". Nếu có tình tiết tăng nặng thì bị xử phạt cao hơn mức trung bình nhưng thông tư 78 lại hướng dẫn khi xử phạt giữa khung trong trường hợp có tình tiết tăng nặng vậy theo tôi là trái quy định của Pháp lệnh XLVPHC. Theo Luật ban hành văn bản quy phạm pháp luật thì nếu có nhiều văn bản quy định khác nhau về 1 vấn đề thì áp dụng văn bản có hiệu lực pháp lý cao hơn. Trong trường hợp cơ quan chức năng xử phạt Tôi ở hành vi trên mà không đúng quy định của pháp luật (không đúng theo pháp lệnh) thì tôi sẽ kiện ra Toà hành chính về Quyết định xử phạt sai quy định của pháp lệnh. Mà đã sai quy định thì hồ sơ đó không còn hiệu lực pháp lý.

    Xin hỏi tôi lập luận vậy đúng hay sai? Nếu sai thì tại sao? Rất mong được hồi đáp, xin trân trọng cảm ơn!

     
    Báo quản trị |